Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518
Tư vấn 24/7
Hotline
1900 6518
Địa chỉ
P415, CT4 KDT Mỹ Đình Sông Đà, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Làm thể nào để giành được quyền nuôi con khi ly hôn

Khúc Thị Thu | 9-10-2018 | Tư vấn luật Hôn nhân - Gia đình | 884 lượt xem



Mục lục:[Ẩn/Hiện]

 

Câu hỏi: 

Chào Công ty Luật Hùng Sơn. Tôi có một thắc mắc cần sự tư vấn từ quý Công ty như sau: Do mâu thuẫn gia đình nên tôi muốn ly hôn với chồng. Hiện tại hai vợ chồng tôi có một cháu. Tôi muốn giành quyền nuôi con thì cần phải làm gì? Và khi tôi nuôi con thì chồng tôi có trách nhiệm gì với cháu hay không?

Luật sư tư vấn tâm lý khi ly hôn tại đây

 

Tổng đài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình 1900 6518 xin tư vấn trường hợp của bạn như sau:

 

Hãy cùng chúng tôi trả lời những câu hỏi dưới đây:

 

Tại thời điểm ly hôn con bạn bao nhiêu tuổi?

 

Con bạn đã đủ 36 tháng tuổi? Hay con bạn trên 36 tháng tuổi?

“Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

(Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014)

Con dưới 36 tháng tuổi thì người mẹ sẽ được ưu tiên giành quyền nuôi con. Nếu con bạn dưới 36 tháng tuổi, vợ chồng bạn không có thỏa thuận khác và bạn có thể trực tiếp trông nom, chăm sóc nuôi dưỡng, giáo dục con thì bạn sẽ giành được quyền nuôi con.

Khi con bạn từ đủ 36 tháng tuổi trở lên thì bạn sẽ không còn quyền ưu tiên nuôi con. Khi đó, sẽ phụ thuộc vào điều kiện của vợ và chồng. Ai là người có đủ điều kiện và tốt nhất cho sự phát triển của bé thì Tòa án sẽ giao con cho người đó nuôi dưỡng.

Quay lại mục lục

 

Điều kiện (vật chất, tinh thấn...) của bạn như thế nào?

 

Bạn đang làm công việc gì? Thu nhập của bạn hàng tháng ra sao? Bạn có chỗ ở ổn định để nuôi con hay không? Môi trường sống của con bạn có bị thay đổi khi bạn giành quyền nuôi con không? Nếu thay đổi thì môi trường mới thế nào, có đủ điều kiện cho sự phát triển của bé? Công việc của bạn có thể giành thời gian trực tiếp chăm sóc con không?...
Khi xem xét đến điều kiện của vợ, chồng để giao con cho ai nuôi dưỡng Tòa án thường xem xét đến hai điều kiện chính là Điều kiện về vật chất và Điều kiện về tinh thần.

Điều kiện về vật chất: Thu nhập hàng tháng, số tài sản hiện có, chỗ ở ổn định, ....

Điều kiện về tinh thần: Thời gian chăm sóc con, tình cảm giành cho con từ khi sinh ra, tính cách, đạo đức và học thức,...

Khi cả hai bên đều mong muốn nuôi con thì Tòa án sẽ xem xét ai đáp ứng điều kiện về mọi mặt, tốt nhất cho sự phát triển của trẻ thì sẽ giao con cho người đó nuôi dưỡng.

Ngoài ra, khi con bạn từ đủ 07 tuổi Tòa án sẽ xem xét đến nguyện vọng của con. Nguyện vọng của con bạn chỉ là một trong những yếu tố quyết định đến việc Tòa án sẽ giao con cho ai nuôi dưỡng chứ không là yếu tố duy nhất quyết định.

Quay lại mục lục

 

Bạn cần làm gì để giành được quyền nuôi con?

 

Để giành được quyền nuôi con bạn cần chứng minh được bạn đủ điều kiện và hơn chồng bạn về các mặt như trình bày ở trên. Điều kiện mà bạn có sẽ tốt nhất cho sự phát triển về mọi mặt của bé.

Bạn có thể chứng minh điều kiện của mình thông qua các giấy tờ, tài liệu như sau:

  • Chứng minh công việc ổn định qua một hợp đồng lao đồng.
  • Chứng minh thu nhập qua các nguồn thu có hóa đơn, chứng từ.
  • Chứng minh tài sản qua sổ tiết kiệm, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy đăng ký xe,...

Quay lại mục lục

 

Trách nhiệm của chồng với con khi bạn giành được quyền nuôi con?

 

“1.Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.” (Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014).

Khi bạn là người trực tiếp nuôi con thì chồng bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Mức cấp dưỡng do hai bên thỏa thuận phụ thuộc vào nhu cầu sinh hoạt của con bạn (đáp ứng điều kiện tối thiểu) và thu nhập thực tế của chồng bạn. Khi đó, chồng bạn có quyền thăm non con mà bạn hay bất kỳ ai không được phép cản trở.

Quay lại mục lục

 

Để có thể nhận tư vấn chi tiết, cụ thể từng bước bạn có thể liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật để gặp luật sư tư vấn qua số 1900 6518




Comment

Huynh kim thu 11/19/2018

Lê Quốc Huy 11/19/2018

E muôn nhơ a chi giải đáp giúp e,chúng e da ly hôn nhưng trước đây quyền nuôi con thuộc về me,nhưng gio me di nước ngoài con e gửi cho gi gio e muốn xin lai nuôi có được kg



Cùng chủ đề


Có thể bạn quan tâm
Thủ tục đăng ký thường trú tại nơi ở mới
Thủ tục đăng ký thường trú tại nơi ở mới
Có thể ly hôn khi đơn ly hôn thiếu chữ ký của vợ hoặc chồng?
Có thể ly hôn khi đơn ly hôn thiếu chữ ký của vợ hoặc chồng?


Video pháp luật
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo - Luật Hùng Sơn
image image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư - Ls. Nguyen Minh Hai - Luat Hung Son
image image
Lawyer Nguyen Minh Hai - Hung Son _ Associates on VTV
image
image