logo

Luật sư tư vấn Luật thừa kế trực tuyến miễn phí 19006518

Một khách hàng có yêu cầu Luật Hùng Sơn tư vấn thừa kế như sau

Chào Luật sư, tôi rất mong được sự tư vấn của Luật Hùng Sơn về trường hợp của tôi như sau:

Tôi (chị H) và chồng tôi (ông A) kết hôn năm 1950, có 4 con chung là C, D, E, F. Vào năm 1957, chồng tôi đã li hôn với tôi và kết hôn với bà T và có 3 con chung là H, K, P. Năm 2017, chồng tôi và đứa con trai cả của tôi bị tai nạn giao thông và đã mất. Vào thời điểm con tôi mất, con tôi đã có vợ và hai đứa con. Sau khi chồng tôi qua đời đã để lại di chúc cho con trai cả của tôi (đã mất) một nửa di sản, cho tôi và bà T mỗi người được ¼ di sản.

Tôi đã đến nhà bà T yêu cầu hưởng di sản của chồng nhưng bà T không đồng ý và đuổi t ra khỏi nhà. Tôi đã gửi đơn đến Tòa án để yêu cầu được hưởng di sản cả chồng tôi để lại. Tòa đã xác định tài sản chung của tôi và chồng tôi là 720 triệu đồng, chồng tôi và bà T có tài sản chung là 960 triệu.Vậy luật sư cho tôi hỏi, tôi sẽ được hưởng bao nhiêu tiền từ di sản của chồng tôi?

lightbulb Tư vấn pháp luật về Luật thừa kế tài sản

Với trường hợp của chị H, với những dữ kiện được trình bày, Luật Hùng Sơn tư vấn như sau:

* Xác định di sản để lại của ông A (chồng chị H):

Chồng chị H là ông A mất năm 2017, di sản của ông để lại là 840 triệu đồng.

Di sản của ông A để lại được xác định như sau, nếu không có thỏa thuận về việc phân chia tài sản chung thì: tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, mỗi người một nửa. Cụ thể:

  • Tài sản chung của bà H và ông A là 720 triệu đồng. Do đó, tài sản của ông A = tài sản của bà H = 720 : 2 = 360 triệu đồng.
  • Cuộc hôn nhân của ông A với bà B, ông A với bà T được xác lập trước thời điểm Luật hôn nhân gia đình năm 1959 có hiệu lực (13/01/1960 ở miền Bắc, 25/03/1977 ở miền Nam) nên việc có nhiều vợ, nhiều chồng không trái pháp luật (được coi là hợp pháp). Tài sản chung của bà T và ông A là 960 triệu đồng. Do đó, tài sản của ông A = tài sản của bà T = 960 : 2 = 480 triệu đồng.

Nên tổng di sản của ông A để lại là 360 triệu trong khối tài sản chung với bà B + 480 triệu trong khối tài sản chung với bà T = 840 triệu đồng.

>> Xem thêm : Quy định về thừa kế thế vị

* Phân chia di sản thừa kế của ông A:

Ông A mất để lại di chúc cho C ½ di sản (=420 triệu); chị H và bà T mỗi người ¼ di sản (B=T= 210 triệu).

Do C chết cùng thời điểm với A nên phần di chúc A để lại cho C không có hiệu lực pháp luật (căn cứ Điều 643, 619 BLDS 2015) và được chia theo pháp luật (căn cứ Điều 650 BLDS 2015). Theo đó, B, C, D, E, F, T, H, K, P là những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông A, mỗi người một phần bằng nhau là 52,5 triệu.

Do C đã mất nên con của C là G, N là người được hưởng thừa kế thế vị của C (căn cứ Điều 652 BLDS 2015).

Ông A chết cùng thời điểm với C nên ông A không được hưởng thừa kế của C (điều 619 BLDS 2015). Nếu C chết không để lại di chúc thì di sản mà C để lại được chia theo pháp luật (điều 650, 651 BLDS 2015).
Như vậy, theo như phân tích của Luật Hùng Sơn, di sản mà chị H nhận được từ người chồng (anh A) là 210 + 52,5 = 262.5 triệu đồng.

 

 

luat-su-tu-van-luat-thua-ke

lightbulb Dịch vụ tư vấn pháp luật về Luật thừa kế uy tín tại Hà Nội 

Luật Hùng Sơn tư vấn pháp luật về thừa kế và các vấn đề liên quan như: Quy định pháp luật chung về thừa kế, quy định về thừa kế theo di chúc, thừa kế theo pháp luật, di sản thừa kế… Ngoài ra, Luật Hùng Sơn chuyên thực hiện dịch vụ pháp lý liên quan đến doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ.

Với đội ngũ chuyên viên pháp lý trình độ, kinh nghiệm cao, nhiệt huyết hứa hẹn sẽ đem đến cho khác hàng một trải nghiệm dịch vụ pháp lý tốt nhất tại Luật Hùng Sơn. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ nếu bạn có vướng mắc pháp lý.

Phương thức tư vấn:  Tùy theo điều kiện thực tế của quý khách hàng yêu cầu dịch vụ (vị trí địa lý, thời gian, tính chất vụ việc…) mà lựa chọn phương thức phù hợp, cụ thể:

  • Tư vấn pháp luật trực tiếp và thực hiện dịch vụ pháp lý tại văn phòng (Quý khách hàng nên lựa chọn khi có điều kiện về địa lý và thời gian bố trí gặp luật sư tư vấn trực tiếp).
  • Tư vấn qua điện thoại đối với trường hợp quý khách hàng ở xa và không có điều kiện đến gặp luật sư trực tiếp có thể kêt nối luật sư để được tư vấn, hướng dẫn pháp lý vấn đề quý khách hàng quan tâm.
  • Tư vấn qua Email bằng hình thức liên hệ đến hòm thư info@luathungson.com.

>> Xem thêm bài viết : Phân chia di sản thừa kế theo di chúc

Mọi thông tin chi tiết xin liên hệ hotline của công ty Luật Hùng Sơn theo số 1900 6518 (từ 8:00 -18:00)

♦ Tư vấn ngoài giờ hành chính: 0964509555 – 0969 32 99 22

♦ Địa chỉ văn phòng ở Hà Nội: Phòng C415, Tòa nhà Sông Đà Mỹ Đình, Cầu Giấy, Hà Nội.

LUẬT HÙNG SƠN LÀ CỐ VẤN PHÁP LÝ TỐT NHẤT CỦA BẠN

  • Luat su cho em hoi .truoc nam 1968 ba em cuoi me em va trong khi do me e da co chong va co 3nguoi con trai .va sau do me em kg co ho khau thuong tru cua me va bon nguoi con trai .nen ba thuong tinh nen cho bon nguoi a trai sat nhap vao ho khau cua ba em gom .Nguyen hoang thái.Nguyen thanh binh.va Nguyen dinh sang.va ba va me cung da sinh duoc e va em cua em .Dang van To va Dang thi kim tien.nhu sao do cau ba la anh cua me co cho me em mot mieng dat me dung ten gom 4000m2 .sao nay tam khoang nam khoang nam 1993 thi me co mua them duoc mot thua nua gom 3000m2 cung me dung ten .cho den khi me moi ban het mot manh dat 2000m2.trong do co chu ky cua ba em.va toi bay gio thi ba em da mat vao nam 2017 . nhu vay cho den nay .me lai ban them 2000m2 nua .nhung ben cong chung nha dat lai kieu phai co chu ky cua 2anh em em .la Dang van to va Dang thi kim tien.de ky ten nhuong quyen thua ke cho me me moi ban duoc dat.nhung van phai trich luc giay bao tu cua ong noi va ba noi em. Nhung kg co dinh lieu gi toi may anh con cua me em .nhu vay thi cho em hoi toi bay gio me phan chia tai san cho may ong anh e nhung ma tui em bi may ong lon an hiep ep buoc bi kg dong dieu nhu vay thi co dung phap luat kg .voi so tai san dat con lai co thuoc ve e va em gai cua em va co lien qua gi toi may anh em kg.xin luat su cho em xin y kien a! E xin cam on

    • dạ chào chị, vấn đề của chị cần luật sư tư vấn chị vui lòng gọi đến tổng đài 1900.6518 để được hỗ trợ nhanh nhất ạ. Xin cảm ơn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Developed by Tiepthitute
Facebook Messenger
Chat với chúng tôi qua Zalo
Developed by Tiepthitute