logo

Kích thước thùng xe nhỏ hơn kích thước của giấy kiểm định

  • Lê Nguyện |
  • 12-09-2018 |
  • Tư vấn các vấn đề pháp lý khác , |
  • 1011 Lượt xem

Bạn đọc hỏi: Hiện nay, các Sở Giao thông vận tải cấm các xe tải tăng kích thước (chiều cao, dài và rộng) của thùng xe. Nhưng nếu vì sơ xuất của một bộ phận nào đó mà kích thước thùng xe nhỏ hơn kích thước của giấy kiểm định thì xin hỏi trường hợp này chủ xe có bị phạt không? Nếu chủ xe bị phạt thì căn cứ vào quy định nào?

 

 

lightbulb Tư vấn của Luật Hùng Sơn

Với câu hỏi Kích thước thùng xe nhỏ hơn kích thước của giấy kiểm định Luật hùng sơn xin trả lời cho bạn như sau:

Tại Khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ quy định “Chủ phương tiện không được tự ý thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

Tại khoản 8 Điều 1 Nghị định số 107/2014/NĐ-CP ngày 17/11/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt  có quy định như sau: Kích thước thùng xe nhỏ hơn kích thước của giấy kiểm định

Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;

Cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2, Điểm a Khoản 7 Điều này buộc phải khôi phục lại hình dáng, kích thước hoặc tình trạng an toàn kỹ thuật ban đầu của xe;”

Như vậy, với hành vi tự thay đổi kích thước thùng xe không đúng với kích thước đã được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện (thay đổi kích thước lớn hơn hoặc nhỏ hơn kích thước ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định), thì chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền và buộc phải khôi phục lại hình dáng, kích thước hoặc tình trạng an toàn kỹ thuật ban đầu của xe theo quy định tại khoản 8 Điều 1 Nghị định số 107/2014/NĐ-CP ngày 17/11/2014 nêu trên.

Trên đây là những thông tin về Kích thước thùng xe nhỏ hơn kích thước của giấy kiểm định mà Luật Hùng Sơn muốn chia sẻ với các bạn, nếu trong quá trình tìm hiểu có thắc mắc hay khó khăn gì vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline 1900.6518 để được tư vấn trực tiếp và chính xác nhất.

Mọi thông tin chi tiết liên hệ :

CÔNG TY LUẬT HÙNG SƠN

Văn phòng đại diện : Phòng 415, CT4, KĐT Mỹ Đình Sông Đà, đường Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Hotline : 1900.6518

Email : info@luathungson.com

Website : luathungson.vn

Đánh giá bài viết này

    Bình luận

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    image image
    Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
    image image
    Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
    image image
    Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn
    image image
    Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son
    image image
    Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV
    Hotline
    Top