logo

Có phải trả đủ lương cho người lao động khi công ty tạm ngừng hoạt động để nâng cấp, sửa chữa máy móc không?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 07-04-2020 |
  • Tư vấn luật Lao động - Bảo hiểm , |
  • 1051 Lượt xem

Gần đây, công ty luật Hùng Sơn nhận được câu hỏi về vấn đề khi công ty cho người lao động tạm nghỉ vài ngày, vài tháng,…để sửa lại máy móc trong công ty thì lúc này người lao động có được công ty trả lương hay không? Nếu trả thì có được trả đủ hay trả với mức lương như thế nào? Tham khảo bài tư vấn sau của công ty để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

1. Có phải trả lương cho người lao động khi họ phải ngừng việc hay không?

Theo Điều 98 của Bộ luật lao động 2012 thì trong trường hợp công ty tiến hành cho người lao động nghỉ để công ty sửa chữa các trang thiết bị, nâng cấp máy móc trong công ty dẫn đến người lao động lúc này phải tạm ngừng việc không được thì làm, theo Bộ luật lao động 2012 xác định sự việc trên là do lỗi của công ty. Cụ thể theo Điều 98 có quy định về tiền lương ngừng việc như sau::

Người lao động được trả lương hoặc không được trả lương trong trường hợp phải ngừng việc do các lỗi sau đây:

  • Người lao động được công ty trả đủ tiền lương, nếu việc tạm ngừng việc là do lỗi xuất phát từ người sử dụng lao động
  • Người lao động sẽ không được công ty trả lương, nếu việc tạm ngừng việc là do lỗi của người lao động, việc này dẫn đến những người lao động khác trong cùng đơn vị của người này phải ngừng việc thì họ sẽ được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận, tuy nhiên mức này không được thấp hơn so với mức lương tối thiểu vùng, theo quy định của Chính phủ;
  • Còn đối với trường hợp  không phải do lỗi của người lao động và cũng không phải do lỗi của người sử dụng lao động mà vì sự cố về điện, sự cố về nước hoặc do các nguyên nhân khách quan khác có thể do hỏa hoạn, địch họa, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm, di dời địa điểm hoạt động của doanh nghiệp theo yêu cầu chỉ đạo của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc có thể vì lý do kinh tế, thì trong trường hợp này tiền lương ngừng việc của người lao động sẽ do hai bên thoả thuận với nhau tuy nhiên mức lương này không được thấp hơn so với mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Như vậy tóm lại người sử dụng lao động bắt buộc phải trả đủ tiền lương cho người lao động khi người lao động phải ngừng việc nếu do lỗi của người sử dụng lao động, trừ trường hợp do lỗi của người lao động, người sử dụng lao động sẽ thỏa thuận với người lao động trong trường hợp không phải do lỗi của hai bên mà vì lý do khác, tuy nhiên mức lương  trả trong trường hợp này cũng không đc thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

trả lương cho nhân viên khi công ty tạm ngừng hoạt động

2. Công ty ngừng hoạt động để sửa chữa máy móc thì người lao động được trả lương bao nhiêu?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 26 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP có quy định về tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động được xác định như sau:

Tiền lương làm căn cứ để người sử dụng lao động trả cho người lao động trong thời gian người lao động ngừng việc do lỗi của bên sử dụng lao động sẽ là tiền lương đã ghi trong hợp đồng lao động ký giữa hai bên trước đó và theo quy định tại Khoản 1 Điều 22 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì tiền lương này được tính tương ứng so với các hình thức trả lương theo thời gian.

Như vậy, trong trường hợp người lao động buộc tạm ngừng việc do công ty ngừng hoạt động để sửa chữa, nâng cấp trang thiết bị trong công ty thì người lo động lúc này sẽ được trả đầy đủ lương theo hợp đồng lao động đã ký trước đó với người sử dụng lao động, tức là khoản lương này sẽ bao gồm các khoản bổ sung và các phụ cấp của công theo theo hợp đồng.

>>> Tư vấn thủ tục tạm ngừng hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    Hotline
    Top