Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518
Tư vấn 24/7
Hotline
1900 6518
Địa chỉ
P415, CT4 KDT Mỹ Đình Sông Đà, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Vi phạm giao kết hợp đồng lao động

Nguyễn Khắc Thành | 11-10-2018 | Tư vấn luật Lao động - Bảo hiểm | 93 lượt xem



Chào Luật sư, tôi có một vấn đề cần được tư vấn như sau: Hiện tại doanh nghiệp tôi được thành lập từ năm 2013, ngành nghề dệt thủ công hàng mỹ nghệ, số lượng lao động khoảng 20 người, vì lao động hay thay đổi nên tôi thường ký hợp đồng 3 tháng, 6 tháng và một năm? Hiện tại tôi có khoảng 11 lao động làm thời hạn 6 tháng nhưng tôi không giao kết hợp đồng bằng văn bản? Công việc bên tôi cũng khá đơn giản nên không bắt buộc thông báo, giằng buộc nên chỉ nói miệng không ký hợp đồng? Vậy tôi giao kết như vậy liệu có vi phạm gì không?

 

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của LUẬT HÙNG SƠN. Với thắc mắc của bạn, LUẬT HÙNG SƠN xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Theo quy định của Bộ luật lao động 2012

“Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.”

Trước tiên khẳng định lao động làm việc với công việc tạm thời có thời hạn dưới 3 tháng mới có thể giao kết bằng lời nói.

Bên bạn là doanh nghiệp, có sử dụng lao động nhưng công việc mà bạn đang giao cho lao động làm có thời hạn trên 3 tháng, 6 tháng và một năm. Nếu vi phạm về việc giao kết hợp đồng sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 95/2013/NĐ – CP và Nghị định 88/2015/NĐ – CP.

Tuy nhiên, ngày 19 tháng 11 năm 2015 Văn bản hợp nhất số 4756/VBHN-BLĐTBXH có hiệu lực áp dụng, quy định cụ thể về mức phạt đối với hành vi không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản như sau:

“Điều 5. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động;

b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động;

c) Giao kết hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi mà không có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này;

b) Buộc trả lại số tiền hoặc tài sản đã giữ của người lao động cộng với khoản tiền lãi của số tiền đã giữ của người lao động tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.”

Nếu số lao động bên bạn không giao kết hợp đồng bằng văn bản là 11 người lao động thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.




Comment



Cùng chủ đề


Có thể bạn quan tâm
Bồi thường người lao động chết do tai nạn lao động
Bồi thường người lao động chết do tai nạn lao động
Hết thời gian thử việc nhưng công ty không ký hợp đồng lao động
Hết thời gian thử việc nhưng công ty không ký hợp đồng lao động


Video pháp luật
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo - Luật Hùng Sơn
image image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư - Ls. Nguyen Minh Hai - Luat Hung Son
image image
Lawyer Nguyen Minh Hai - Hung Son _ Associates on VTV
image
image