Thời gian nghỉ chế độ thai sản có được tính phép năm hay không?

Có rất nhiều người đang quan tâm đến điều kiện hưởng chế độ thai sản và số lượng ngày nghỉ phép năm. Đặc biệt là vấn đề nghỉ chế độ thai sản có được tính phép năm hay không? Bài viết này Luật Hùng Sơn sẽ đưa ra những thông tin cần thiết về chế độ thai sản trong BHXH cho người lao động để các bạn có thể hiểu rõ hơn về quy định cũng như điều kiện được hưởng các chế độ thai sản.

Quảng cáo

Quy định về nghỉ thai sản và nghỉ phép hàng năm

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 111 Bộ luật Lao động năm 2012

Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động, với công việc trong điều kiện bình thường, thì được nghỉ hàng năm 12 ngày làm việc hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.

Khoản 7, Điều 6 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động quy định

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hàng năm.

Thời gian nghỉ chế độ thai sản

Trong suốt quá trình mang thai, sinh con và nuôi con nhỏ, lao động nữ cũng như lao động nam có vợ sinh con đều được Nhà nước đảm bảo cho việc nghỉ chế độ thai sản. Theo đó:

* Đối với lao động nữ:

Tùy vào từng giai đoạn của thai kỳ, lao động nữ sẽ có những ngày nghỉ khác nhau.

– Khi có thai: nghỉ 05 ngày đi khám thai;

– Khi thai có vấn đề: nghỉ đến 50 ngày;

– Khi sinh con: nghỉ 06 tháng;

– Khi tránh thai: nghỉ đến 15 ngày.
* Đối với lao động nam:

Lao động nam có vợ sinh con sẽ được nghỉ thai sản từ 05 đến 14 ngày làm việc trong khoảng 30 ngày đầu, kể từ ngày vợ sinh con theo khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

– 05 ngày làm việc nếu sinh thường;

– 07 ngày làm việc nếu sinh phải phẫu thuật, sinh dưới 32 tuần tuổi;

Quảng cáo

– 10 ngày làm việc nếu sinh đôi; sinh ba trở lên thì cứ mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

– 14 ngày làm việc nếu sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

thoi-gian-nghi-che-do-thai-san-co-duoc-tinh-phep-nam

Xem thêm : Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản

Thời gian nghỉ phép trong một năm

Căn cứ tính chất công việc, điều kiện làm việc, mỗi người lao động sẽ có một chế độ phép năm riêng. Cụ thể:

– 12 ngày nếu làm việc trong điều kiện bình thường;

– 14 ngày nếu làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc ở nơi có điều kiện sống khắc nghiệt hoặc lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật;

– 16 ngày nếu làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt.

Thời gian nghỉ nêu trên được tính vào ngày làm việc bình thường trong tuần.

(Điều 111 Bộ luật Lao động 2012)

Ngoài thời gian nghỉ trên, người lao động còn được thêm số ngày phép theo thâm niên làm việc, cứ 05 năm thì thêm 01 ngày.

Nghỉ thai sản có bị cắt nghỉ phép?

Theo khoản 7 Điều 6 Nghị định 43/2013/NĐ-CP, một trong các khoảng thời gian được coi là thời gian làm việc để tính ngày phép của người lao động là thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản.

Chính vì vậy, khi nghỉ chế độ thai sản với các khoảng thời gian nêu trên, người lao động vẫn được ghi nhận là làm việc bình thường. Do đó, sẽ không ảnh hưởng đến chế độ phép năm.

Vui lòng đánh giá!
Ls. Nguyễn Minh Hải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn