logo

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con

  • LS. Hùng Sơn |
  • 12-09-2018 |
  • Tư vấn luật Lao động - Bảo hiểm , |
  • 10143 Lượt xem

Nội dung đề nghị tư vấn: Hiện e đang có bầu được 4 tháng và dự sinh ngày 20/11/2018. Tháng 11/2017 e tham gia bảo hiểm xã hội đến 31/5/2018 em chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Vậy cho em hỏi em có đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm thai sản không ạ? Em xin cảm ơn ạ.

 

 

lightbulb Tư vấn của Luật Hùng Sơn về điều kiện hưỏng chế độ thai sản

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Hùng Sơn, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về  Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo như bạn trình bày, bạn dự sinh vào ngày 20/11/2018. Theo đó 12 tháng trước khi bạn sinh là từ 20/11/2017 đến 20/11/2018 bạn phải đóng đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội thì bạn sẽ đủ điều kiện hưởng trợ cấp chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con. Bạn đóng từ tháng 11 đến hết tháng 5/2018. Tính từ 20/11/2017 đến thời điểm dự sinh của bạn thì bạn đã đóng đủ 6 tháng. Vì vậy, theo quy định trên bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản.

Trên đây là những thông tin về Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản khi lao động nữ sinh con mà Luật Hùng Sơn muốn chia sẻ với các bạn, nếu trong quá trình tìm hiểu có thắc mắc hay khó khăn gì vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Hotline 1900.6518 để được tư vấn trực tiếp và chính xác nhất.

Mọi thông tin chi tiết liên hệ :

CÔNG TY LUẬT HÙNG SƠN

Văn phòng đại diện : Phòng 415, CT4, KĐT Mỹ Đình Sông Đà, đường Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Hotline : 1900.6518

Email : info@luathungson.com

Website : luathungson.vn

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con
Đánh giá bài viết này

Có thể bạn quan tâm

Video tư vấn pháp luật

Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV image
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV
Hotline
Top