Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518
Tư vấn 24/7
Hotline
1900 6518
Địa chỉ
P415, CT4 KDT Mỹ Đình Sông Đà, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Chế độ của giáo viên khi nghỉ hưu trước tuổi

admin | 12-9-2018 | Tư vấn pháp luật | 69 lượt xem



Chào luật sư tôi sinh năm 1969 làm cô giáo Tiểu học vào nghề tháng 9/1989. Tôi định nghỉ hưu và tháng 9 năm 2021 nhưng tôi không biết là đến thời điểm đó tôi được hưởng chế độ về hưu trước tuổi là bao nhiêu tháng ? Hệ số lương của tôi là 4,06 bậc 12 , vươt khung đến 2021 là 10%, vì tôi hưởng bậc Trung cấp. Vậy tôi nghỉ tại thời điểm đó thì sẽ được 1 tháng mấy triệu tiền lương hưu và Tiền hỗ trợ về trước tuổi là bao nhiêu triệu . Nhờ luật sư tính cụ thể giúp tôi . tôi xin chân thành cảm ơn. Thực ra tôi cũng không biết chính xác lương cơ bản hàng tháng của mình là mấy triệu cả chỉ biết nhận theo tổng thôi , Tôi ở vùng khó khăn ưu đãi 0,7 % Kính cảm ơn luật sư. Mong nhận được câu trả lời qua Gmail sớm nhất . Chào luật sư ạ.

 Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Luật Hùng Sơn, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

 

Thứ nhất, về trợ cấp khi chị nghỉ hưu trước tuổi.

Căn cứ tại Điều 8 Nghị định 108/2014 quy định về chính sách về hưu trước tuổi  :

1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nam, đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:

a) Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;

b) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại Điểm b Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;

c) Được trợ cấp 05 tháng tiền lương cho hai mươi năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ hai mươi mốt trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương.

Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội”

Theo như chị trình bày, chị sinh năm 1969 và dự định nghỉ hưu vào năm 2021, chị làm giáo viên từ năm 1989. Tính đến năm 2021 thì chị 52 tuổi và chị tham gia bảo hiểm xã hội được 32 năm.  Trường hợp của chị rơi vào Khoản 2 Điều trên, chị sẽ không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi, chị nghỉ trước 3 năm so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 nên chị sẽ được trợ cấp 9 tháng tiền lương. Chị tham gia bảo hiểm xã hội 32 năm, 20 năm đầu sẽ được trợ cấp 5 tháng tiền lương, thêm mỗi năm sẽ được trợ cấp ½ tháng tiền lương nên chị sẽ được hưởng 11 tháng tiền lương.

Vậy chị sẽ được hưởng trợ cấp là 20 tháng tiền lương khi chị nghỉ hưu chị 52 tuổi vào năm 2021. Tiền lương của chị được tính dựa vào mức lương cơ sở do Chính phủ quy định và thường xuyên thay đổi qua các năm nên để tính mức lương của chị tại thời điểm này có thể sẽ chênh lệch lớn.

Thứ hai, về tiền lương hưu.

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Mức lương hưu hằng tháng như sau:

“2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”

Chị đóng bảo hiểm 15 năm thì sẽ được hưởng là 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội , thêm 1 năm là 2%, chị đóng 32 năm thì là 79%. Tuy nhiên pháp luật quy định tối đa là 75%. Theo đó, chị đóng 30 năm là đủ 75% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Chị thừa ra 2 năm đóng bảo hiểm xã hội nên chị sẽ được hưởng trợ cấp cho 2 năm này và mức hưởng là mỗi năm sẽ được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 58 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Vậy chị sẽ được hưởng 1 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho 2 năm đóng quá tỷ lệ 75%.

Vậy, mức hưởng của chị là 75% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội, mức bình quân tiền lương quy định tại Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:

Tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

Chị tham gia bảo hiểm xã hội từ năm 1989 nên trường hợp của chị sẽ tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 5 năm cuối trước khi nghỉ hưu. Như vậy, sẽ tính tiền lương bình quân từ năm 2017 đến năm 2021. Như thông tin chị cung cấp chỉ là mức tính của tiền lương hiện tại, vì vậy cần phải nắm được mức tiền lương của cả 5 năm mới có thể tính ra được số tiền cụ thể chị được hưởng.

Hãy gọi ngay 1900 6518 để chúng tôi có thể hỗ trợ bạn!

 




Comment



Cùng chủ đề


Có thể bạn quan tâm
Lưu ngay dịch vụ luật sư nội bộ uy tín - chất lượng
Lưu ngay dịch vụ luật sư nội bộ uy tín - chất lượng
Công ty không giao kết hợp đồng lao động
Công ty không giao kết hợp đồng lao động
Có được cấp đổi giấy phép lái xe ô tô hết hạn khi đã bị mất hồ sơ gốc không?
Có được cấp đổi giấy phép lái xe ô tô hết hạn khi đã bị mất hồ sơ gốc không?
Tội phản bội tổ quốc?
Tội phản bội tổ quốc?
Lái xe khách không có HĐLĐ, phạt chủ xe thế nào?
Lái xe khách không có HĐLĐ, phạt chủ xe thế nào?


Video pháp luật
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo - Luật Hùng Sơn
image image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư - Ls. Nguyen Minh Hai - Luat Hung Son
image image
Lawyer Nguyen Minh Hai - Hung Son _ Associates on VTV
image
image