Khi nào thì cá độ bóng đá tại Việt Nam bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Hiện tại đang xảy ra tình trạng nhiều người khuynh gia, bại sản vì cá độ bóng đá. Vậy hành vi có này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? chúng ta sẽ cùng tìm hiểu thông qua bài phân tích sau:

Quảng cáo

1. Cơ sở pháp lý

Bộ Luật hình sự năm 2015.

– Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

2. Cấu thành tội phạm với tội danh đánh bạc.

Một cá nhân sẽ bị xử phạt về hành vi đánh bạc khi tham gia hoạt động cá độ bóng đá nếu có đủ các yếu tố sau đây:

– Chủ thể: Là người có đầy đủ năng lực hành vi hình sự.

– Khách thể: Hoạt động xâm hại đến trật tự, an toàn xã hội

Quảng cáo

– Mặt chủ quan: Chủ thể thực hiện với lỗi cố ý.

– Mặt khách quan: 

  • Hành vi:Dự vào kết quả của chật đấu bóng để đưa ra giải thưởng.
  • Kết quả: Nhận hoặc mất bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên.

Như vậy khi chưa đủ tất cả các yếu tố cấu thành hình sự thì việc cá độ bóng đá sẽ bị xử phạt hành chính phụ thuộc vào mức độ mức độ vi phạm.

cá độ bóng đá

3. Mức xử phạt theo pháp luật hình sự

Căn cứ theo điều 321 Bộ Luật Hình sự năm 2015 thì:

– .Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  •  Tái phạm nguy hiểm.

– Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Qua bài phân tích trên chúng tôi hi vọng đã giúp được bạn đọc hiểu thêm về mức xử phạt với hành vi cá động bóng đá. Để biết thêm những thông tin  hãy liên hệ với công ty Luật Hùng Sơn qua số điện thoại 19006518 hoặc qua website : https://luathungson.vn

Vui lòng đánh giá!
Ls. Nguyễn Minh Hải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn