Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518
Tư vấn 24/7
Hotline
1900 6518
Địa chỉ
P415, CT4 KDT Mỹ Đình Sông Đà, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Tội hiếp dâm trẻ em

Nguyễn Khắc Thành | 9-10-2018 | Tư vấn luật Hình sự | 62 lượt xem



Em trai tôi sinh ngày 16/4/1997, có quan hệ với bé gái sinh năm 2007. Gia đình bé gái đã tố cáo em tôi. Qua giám định sức khỏe cho thấy bé gái này tình trạng sức khỏe hoàn toàn bình thường, không bị tổn hại sức khỏe gì. Vậy Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp gia đình bé gái làm đơn bãi nại thì em trai tôi có bị đi tù nữa không? Gia đình tôi xin cảm ơn!

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi,chúng tôi xin trả lời như nhau:

Theo Khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự  2015 quy định về Tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác

Như vậy em trai của bạn đã đủ 18 tuổi trở lên,không mất năng lực trách nhiệm hình sự, không mắc bệnh tâm thần thì theo khoản 1 Điều 12 BLHS thì phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

Bên cạnh đó,  Theo điểm b khoản 1 Điều 142 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi :

1.Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi

Như vậy, em trai bạn phải chịu trách nhiệm hình sự với tội danh hiếp dâm người dưới 16 tuổi.                             

Việc gia đình nạn nhân dù rút đơn bãi nại nhưng em trai bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bởi vì Điều 142 BLHS 2015 không nằm trong những Điều khoản được quy định tại khoản 1 Điều 155 bộ Luật tố tụng hình sự 2015  về  những tội chỉ bị khởi tố hình sự khi có yêu cầu của người bị hại như sau :

1.“Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết” .

Vì vậy, em trai bạn vẫn phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình vì hành vi của em trai bạn đã xâm phạm đến thẩn thể,nhân phẩm của người khác mà pháp luật bảo vệ.


DMCA.com Protection Status



Cùng chủ đề


Có thể bạn quan tâm
Có thể thay đổi phán quyết bản án của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật không?
Có thể thay đổi phán quyết bản án của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật không?
Tội hiếp dâm người dưới 18 tuổi
Tội hiếp dâm người dưới 18 tuổi
Quan hệ tình dục tự nguyện với người dưới 16 tuổi có bị xử lý hình sự ?
Quan hệ tình dục tự nguyện với người dưới 16 tuổi có bị xử lý hình sự ?
Tội cố ý gây thương tích cho người khác
Tội cố ý gây thương tích cho người khác
Bệnh tâm thần mà gây án thì truy cứu trách nhiệm như thế nào?
Bệnh tâm thần mà gây án thì truy cứu trách nhiệm như thế nào?


Video pháp luật
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo - Luật Hùng Sơn
image image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư - Ls. Nguyen Minh Hai - Luat Hung Son
image image
Lawyer Nguyen Minh Hai - Hung Son _ Associates on VTV
image
image