logo

Tội chứa chấp cờ bạc sẽ bị pháp luật quy định xử lý như thế nào?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 27-11-2019 |
  • Tư vấn luật Hình sự , |
  • 10104 Lượt xem

Chào Luật sư, tôi có một vấn đề cần được Luật sư tư vấn cho tôi như sau: Nhà anh tôi vừa bị phát hiện là chứa chấp cờ bạc và đang được cơ quan điều tra tiến hành tạm giữ và điều tra theo thủ tục nhưng theo tôi được biết thì anh tôi chỉ cho sử dụng nhà để những người đánh bạc có thể thực hiện hành vi của mình thôi. Vậy Luật sư cho tôi hỏi với trường hợp như của anh tôi thì tội chứa chấp cờ bạc sẽ bị pháp luật xử lý như thế nào và có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn tội chứa chấp cờ bạc:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Hùng Sơn, về vấn đề bạn đang thắc mắc chúng tôi xin được phép giải đáp cụ thể như sau.

1. Căn cứ pháp lý.

Bộ luật Hình sự năm 2015 có sửa đổi, bổ sung năm 2017.

– Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định việc xử phạt các vi phạm hành chính trong các lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội…

2. Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi chứa chấp cờ bạc.

Căn cứ theo Điều 26 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về hành vi đánh bạc trái phép thì hành vi chứa chấp cờ bạc sẽ được quy định xử phạt như sau:

“4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.”

Như vậy, trong trường hợp của anh bạn là có hành vi dùng nhà hoặc chỗ ở của mình để chứa bạc thì sẽ bị xử phạt hành chính là phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Ngoài ra, căn cứ theo Khoản 6 Điều 26 của Nghị định này thì hình thức xử phạt bổ sung đối với hành vi chứa chấp cờ bạc của anh bạn thì sẽ bị tịch thu những tang vật, phương tiện mà đã dùng để vi phạm pháp luật cụ thể là hành vi đánh bạc trái phép và còn bị tịch thu tiền do hành vi đánh bạc trái phép này có được.

 

tội chứa chấp cờ bạc

 

3. Truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội chứa chấp cờ bạc.

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 322 của Bộ luật Hình sự năm 2015 đã sửa đổi, bổ sung năm 2017 có quy định về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc như sau:

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

…”

Như vậy, căn cứ tùy theo tính chất và mức độ của hành vi tức là nếu số người đánh bạc là 10 người trở lên trong cùng một lúc, tổng số tiền và hiện vật mà những người đánh bạc dùng để đánh bạc có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên… thì anh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo điểm b Khoản 1 Điều 322 Bộ luật Hình sự năm 2015 và có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc có thể bị phạt tù có thời hạn từ 1 năm cho đến 5 năm.

Và căn cứ theo Khoản 3 Điều 322 Bộ luật Hình sự năm 2015 thì anh bạn còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc anh bạn có thể bị tịch thu một phần hoặc cũng có thể là toàn bộ tài sản.

Trên đây là những tư vấn của Công ty Luật Hùng Sơn về tội chứa chấp cờ bạc, và trong trường hợp của anh bạn tùy theo mức độ và tính chất của hành vi ấy mà có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc nếu nặng hơn có thể bị truy cứu về trách nhiệm hình sự. Nếu như bạn vẫn còn nhiều vướng mắc về vấn đề này hoặc các vấn đề khác có liên quan, xin vui lòng liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ giải đáp chi tiết.

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    Hotline
    Top