logo

Thủ tục xin gặp người thân bị tạm giam, tạm giữ như thế nào?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 13-01-2020 |
  • Tư vấn luật Hình sự , |
  • 1063 Lượt xem

Theo quy định của pháp luật của nước ta thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền  trong một số trường hợp nhất định sẽ được phép bắt giữ người phạm tội. Tùy vào mức độ nguy hiểm của tội phạm mà việc bắt giữ sẽ có thể kéo dài từ vài ngày cho đến vài tháng. Như vậy, ắt hẳn người nhà của người bị tạm giam sẽ quan tâm đến vấn đề làm sao để họ gặp được người bị tạm giam? Thủ tục xin gặp như thế nào? 

1. Người bị tạm giam có được phép gặp người nhà hay không ?

Theo điểm d khoản 1 của Điều 9 Luật Thi hành tạm giam, tạm giữ năm 2015 có quy định về quyền cũng như quy định về nghĩa vụ của người bị tạm giữ, người bị tạm giam, cụ thể: “Người bị tạm giam thì sẽ được quyền gặp thân nhân của mình, gặp người bào chữa và sẽ được tiếp xúc lãnh sự”. 

Theo khoản 1 Điều 22 của Luật Thi hành tạm giam, tạm giữ năm 2015 có quy định như sau:

  • Người bị tạm giữ thì trong thời gian tạm giữ sẽ được gặp thân nhân của mình một lần, trong mỗi lần gia hạn tạm giữ thì được gặp một lần.
  • Còn đối với người bị tạm giam thì trong một tháng sẽ được gặp thân nhân một lần;
  • Trường hợp nếu muốn tăng thêm số lần gặp mặt hoặc nếu người gặp không phải là thân nhân của người bị tạm giam, tạm giữ thì bắt buộc phải được cơ quan đang thụ lý vụ án đồng ý.
  • Thời gian cho mỗi lần gặp thì không được quá một giờ

>>> Tư vấn luật Hình sự gọi : 1900.6518

thủ tục xin gặp người thân bị tạm giam tạm giữ

2. Thủ tục để xin gặp người bị tạm giam, tạm giữ:

Tại khoản 2 Điều 22 của Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 và tại khoản 2 Điều 4 của Thông tư 34/2017/TT-BCA có các quy định về thủ tục đối với việc xin gặp người bị tạm giữ, tạm giam như sau:

  • Thân nhân đến thăm gặp người bị tạm giam, tạm giữ cần phải tiến hành xuất trình một trong những loại giấy tờ dưới đây:
    • Giấy chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu
    • Giấy xác nhận nếu là cán bộ, công nhân viên, chiến sĩ thuộc lực lượng Công an nhân dân, Quân đội nhân dân\
    • Trường hợp nếu là người < 14 tuổi thì phải có giấy khai sinh;
    • Giấy tờ xác nhận cũng như để chứng minh về quan hệ với người bị tạm giam, tạm giữ.
  • Thời gian thăm người bị tạm giữ, tạm giam được quy định tại Khoản 1 Điều 22 của Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 và tại khoản 3, khoản 4, khoản 5 của Thông tư 34/2017/TT-BCA cụ thể như sau:
    • Trong thời gian tạm giữ thì người bị tạm giữ sẽ được gặp thân nhân của mình một lần và một lần trong mỗi lần gia hạn tạm giữ, mỗi lần gặp không quá một giờ kể cả ngày nghỉ.
    • Người bị tạm giam được gặp thân nhân một lần trong một tháng, thời gian gặp trong giờ làm việc, mỗi lần gặp không quá một giờ.
    • Trường hợp nếu mà người bị tạm giữ chuyển sang bị tạm giam hoặc trong trường hợp nếu người bị tạm giam mà theo đó thời gian tạm giam của người này không đủ một tháng trong tháng đó thì trường hợp này sẽ vẫn được gặp thân nhân một lần.
  • Ngoài ra, người bị tạm giữ, bị tạm giam thì trong mỗi làn gặp thì không được gặp quá 03 thân nhân; riêng các trường hợp khác được thủ trưởng cơ sở giam giữ đó quyết định.
  •  Đối với người bị tạm giam mà là người nước ngoài thì việc thăm gặp nhân thân vẫn được thực hiện theo các thủ tục cũng như thời gian được nêu ở  trên.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Hùng Sơn về vấn đề thăm gặp người bị tạm giam, tạm giữ. Quý khách hàng còn có nhu cầu giúp đỡ về vấn đề khác, xin hãy liên hệ qua số hotline của công ty chúng tôi

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    Hotline
    Top