logo

Thách đố, cá cược bằng tiền có vi phạm pháp luật không?

  • Nguyễn Khắc Thành |
  • 05-01-2019 |
  • Tư vấn luật Hình sự , |
  • 1030 Lượt xem

Ngày 28/12/2018, tôi và bạn Yến có cá cược với nhau, nội dung cuộc cá cược như sau: Nếu bạn Yến chạy đựợc 20km liên tiếp quanh Hồ Tây không nghỉ thì tôi sẽ phải trả cho bạn Yến 26.000.000 triệu đồng và ngược lại, nếu bạn Yến không thực hiện được thì bạn Yến sẽ phải trả cho tôi 26.000.000 đồng. Nếu bạn Yến không thực hiện thì sẽ coi như đã bỏ cuộc và chịu thua. Việc thực hiện nội dung cá cược chỉ thực hiện 01 lần, có quay video làm bằng chứng chứng minh cá cược. Tôi xin hỏi Luật sư việc cá cược bằng tiền này có vi phạm pháp luật không?

Căn cứ pháp lý

Luật Hùng Sơn xin trả lời nội dung câu hỏi như sau:

Thứ nhất, căn cứ Điều 321 về Tội đánh bạc Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 :

“Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

Ngoài ra, theo Điều 26 về Hành vi đánh bạc trái phép theo Nghị định số 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

“c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;”

Như vậy, việc bạn cá cược với bạn của mình với mục đích thua bằng tiền giá trị 26.000.000 triệu đồng là phạm vào tội đánh bạc. Do đó bạn sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm theo quy định của Bộ luật Hình sự.

Thứ hai, theo quy định tại Điều 123 Bộ luật dân sự 2015, Giao dịch dân sự có mục đích, nội dung vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.
Như vậy, giao dịch trên được xác định là vô hiệu!

Xem thêm >>> thủ tục cấp phép kinh doanh Cá cược bóng đá 

Hy vọng bài viết đã mang lại nhiều kiến thức bổ ích về pháp luật về hành vi cá cược, thách đố. Nếu gặp bất cứ khó khăn nào trong về các vấn đề pháp lý liên quan đến lĩnh vực Dân sự hoặc Hình sự hoặc có nhu cầu ủy quyền, bạn có thể nhờ sự tư vấn hỗ trợ từ một đơn vị chuyên môn đại diện bạn hoàn tất thủ tục này.

Luật Hùng Sơn sẽ là lựa chọn tốt nhất cho các bạn. Với nhiều năm kinh nghiệm cùng đội ngũ chuyên viên trình độ cao, nhanh nhẹn, nhiệt huyết, kiến thức bao quát nhiều lĩnh vực, đảm bảo hoàn tất việc đúng thời hạn cam kết với khách hàng.

Hãy liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 19006518 để được hỗ trợ.

Thách đố, cá cược bằng tiền có vi phạm pháp luật không?
5 (100%) 1 đánh giá

    Bình luận

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    image image
    Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
    image image
    Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
    image image
    Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn
    image image
    Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son
    image image
    Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV
    Hotline
    Top