logo

Người shipper chở cần sa có bị phạt theo quy định pháp luật không?

Xin chào Luật sư, tôi có một vấn đề thắc mắc và cần được Luật sư hỗ trợ tư vấn giúp tôi như sau: Tôi và một số người bạn làm nghề shipper, nghề này cũng gặp khá nhiều rủi ro trong việc vận chuyển hàng. Chẳng hạn như, tôi có người bạn làm nghề shipper bị công an phát hiện có chở cần sa. Anh bạn này của tôi khai báo là không hề biết gói hàng ấy là cần sa. Vậy thì shipper chở cần sa có bị phạt hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đọc đã gửi câu hỏi thắc mắc đến Luật Hùng Sơn, về vấn đề của bạn chúng tôi sẽ hỗ trợ giải đáp như sau.

1. Shipper chở cần sa có bị phạt nếu biết đó là cần sa

Vì trường hợp vận chuyển cần sa của người bạn shipper của bạn đọc còn đang tiến hành điều tra, không xác định rõ là lúc vận chuyển số lượng cần sa như thế người nọ có biết hay không. Và nếu như người bạn đó của bạn thông qua điều tra và xác minh của cơ quan điều tra, xác định là biết rõ về số hàng cần sa đang vận chuyển thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vận chuyển trái phép chất ma túy theo Điều 250 Bộ luật Hình sự năm 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Người phạm tội vận chuyển trái phép chất ma túy sẽ bị áp dụng hình phạt như sau:

– Người nào mà vận chuyển trái phép chất ma túy mà không nhằm vào mục đích sản xuất, mua bán hay tàng trữ trái phép chất ma túy thuộc vào một trong những trường hợp dưới đây thì sẽ bị phạt tù từ 2 năm cho đến 7 năm:

  • Vận chuyển nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc là cao coca có khối lượng quy định từ 1 gram cho đến dưới 500 gram.
  • Cocaine, Heroine, Amphetamine, Methamphetamine, MDMA hoặc là XLR-11 có khối lượng quy định từ 0,1 gram cho đến dưới 05 gram.

– Người phạm tội sẽ bị phạt tù từ 7 năm cho đến 15 năm nếu thuộc vào một trong những trường hợp sau đây:

  • Phạm tội có tổ chức.
  • Phạm tội có 2 lần trở lên.
  • Lợi dụng danh nghĩa của tổ chức, cơ quan.
  • Sử dụng người dưới 16 tuổi vào việc phạm tội.
  • Qua biên giới.
  • Vận chuyển nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc là cao coca có khối lượng quy định từ 500 gram cho đến dưới 1 kilogram.
  • Cocaine, Heroine, Amphetamine, Methamphetamine, MDMA hoặc là XLR-11 có khối lượng quy định từ 5 gram cho đến dưới 30 gram.

– Người phạm tội sẽ bị phạt tù từ 15 năm cho đến 20 năm nếu thuộc vào một trong những trường hợp sau đây:

  • Vận chuyển nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc là cao coca có khối lượng quy định từ 1 kilogram cho đến dưới 5 kilogram.
  • Cocaine, Heroine, Amphetamine, Methamphetamine, MDMA hoặc là XLR-11 có khối lượng quy định từ 30 gram cho đến dưới 100 gram.

– Người phạm tội sẽ bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình nếu thuộc vào một trong những trường hợp sau đây:

  • Vận chuyển nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc là cao coca có khối lượng quy định từ 5 kilogram trở lên.
  • Cocaine, Heroine, Amphetamine, Methamphetamine, MDMA hoặc là XLR-11 có khối lượng quy định từ 100 gram trở lên.

– Ngoài ra, người phạm tội vận chuyển trái phép chất ma túy còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 5.000.000 đồng cho đến 500.000.000 đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm cho đến 5 năm, bị tịch thu một phần hay toàn bộ tài sản.

shipper chở cần sa

2. Shipper chở cần sa có bị phạt nếu không biết gói hàng là cần sa?

Để có thể xác định người shipper vận chuyển cần sa có phạm tội vận chuyển trái phép chất ma túy không, phải xem xét xem người nọ có đủ dấu hiệu để cấu thành tội này hay không.

Các dấu hiệu pháp lý đặc trưng của tội vận chuyển trái phép chất ma túy:

– Chủ thể: người đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự và có năng lực trách nhiệm hình sự theo quy định.

– Mặt khách quan: người phạm tội sử dụng các phương tiện đường bộ như xe máy, xe ô tô, các phương tiện đường thủy, đường sắt… Mục đích của việc sử dụng phương tiện là nhằm để vận chuyển chất ma túy từ một địa điểm này sang đến một điểm khác.

– Khách thể: có hành vi xâm phạm đến các quy định pháp luật của Nhà nước về quản lý các chất ma túy và phòng chống ma túy.

– Mặt chủ quan: lỗi cố ý.

Trong trường hợp thông qua xác minh và điều tra, cơ quan điều tra xác định người bạn shipper chở cần sa của bạn đọc không đủ các dấu hiệu để cấu thành tội vận chuyển trái phép chất ma túy như không thuộc lỗi cố ý thì người bạn đó sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này.

Trên đây là các quy định pháp luật giải đáp thắc mắc cho bạn đọc về vấn đề shipper chở cần sa có bị phạt. Nếu như bạn đọc có còn thắc mắc gì khác về vấn đề này, hoặc có vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác, hãy liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn để nhận được sự hỗ trợ tư vấn chi tiết và cụ thể.

Mọi thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ: 

CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT HÙNG SƠN VÀ CỘNG SỰ

– Địa chỉ: Tầng 9, tòa Hadico, Phạm Hùng, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội 

– Tổng đài tư vấn 24/7: 1900.6518

– Email: info@luathungson.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo