Ngồi xem người khác đánh bạc bị xử phạt như nào?

Đánh bạc ở Việt Nam là hoạt động phạm pháp, song khi đánh bạc không chỉ có những người trực tiếp tham gia hoạt động này mà còn có những đối tượng khác chỉ có hành vi đứng xem. Vậy những người ngồi xem người khác đánh bạc có phạm pháp không. Thông qua bài viết dưới đây Luật Hùng Sơn sẽ giải đáp cho bạn đọc về nội dung này. 

Căn cứ pháp lý:

– Pháp luật Việt Nam quy định về tội đánh bạc tại điều Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017.

1. Cấu thành tội phạm tội đánh bạc:

Cấu thành tội phạm bao gồm các yếu tố sau:

– Chủ thể: Là bất kỳ ai có đẩy đủ năng lực trách nhiệm hình sự

– Khách thể:Hành vi phạm tội xâm phạm đến trật tự xã hội.

– Mặt chủ quan của tội phạm: Người thực hiện hành vi với lỗi cố ý

– Mặt khách quan của tội phạm: Các bên tham gia có sự thỏa thuận thắng, thua bằng tiền, vật hoặc giấy tờ có giá.

ngồi xem người khác đánh bạc

2. Quy định về mức sử phạt của hành vi vi phạm

– Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

– Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Có thể thấy theo quy định trên, việc ngồi xem người khác đánh bạc sẽ không bị xử phạt về hành vi đánh bạc. Tuy nhiên khi bị cơ quan chứng năng bắt giữ khi đang xem đánh bạc, người xem phải chứng minh được rằng mình không tham gia vào hoạt động đánh bạc, điều này là rất khó. Vậy nên các bạn tuyệt đối không nên có mặt ở những nơi có tổ chức đánh bạc. Mọi vướng mắc xin liên hệ với chúng tôi theo số điện thoại 1900.6518.  

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn