Khi nào nhà thầu được phép chỉ định thầu?

Kính chào Luật sư, tôi có một vấn đề mong Luật sư tư vấn như sau: Hiện tại cơ quan tôi đang có một gói thầu xây dựng công trình và muốn thực hiện chỉ định nhà thầu. Tôi muốn biết khi nào thì được chỉ định thầu có cần đáp ứng điều kiện gì đặc biệt không? Tôi xin cảm ơn!

Quảng cáo

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Công ty Luật Hùng Sơn. Do bạn không nêu rõ cơ quan bạn muốn chỉ định nhà thầu hay chỉ định thầu đối với nhà đầu tư nên trong bài viết này, chúng tôi sẽ cung cấp tới bạn các trường hợp chỉ định thầu đối với cả nhà thầu và nhà đầu tư như sau:

1. Chỉ định thầu đối với nhà thầu

Theo quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật Đấu thầu năm 2013, các trường hợp nhà đầu tư được phép chỉ định thầu bao gồm:

  • Gói thầu cần thực hiện để khắc phục hoặc xử lý kịp thời hậu quả do sự cố bất khả kháng; gói thầu thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước; gói thầu mua thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế để phòng, chống dịch bệnh trong trường hợp cấp bách; gói thầu cần triển khai ngay để tránh gây hại trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe, tài sản của dân cư hoặc công trình liền kề;
  • Gói thầu cấp bách nhằm bảo vệ chủ quyền quốc gia, biên giới quốc gia, hải đảo;
  • Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, phi tư vấn, mua sắm phải mua từ nhà thầu trước đó để đảm bảo tương thích công nghệ, bản quyền… mà không thể mua từ nhà thầu khác; gói thầu có tính chất thử nghiệm, nghiên cứu; mua bản quyền sở hữu trí tuệ.
  • Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế xây dựng được chỉ định cho tác giải của thiết kế kiến trúc công trình trúng tuyển; gói thầu thi công xây dựng tượng đài, phù điêu, tranh, tác phẩm nghệ thuật gắn với quyền tác giả;
  • Gói thầu di dời công trình hạ tầng kỹ thuật do đơn vị chuyên ngành trực tiếp quản lý để giải phóng mặt bằng; gói thầu rà phá bom mìn, vật nổ để chuẩn bị mặt bằng thi công;
  • Gói thầu cung cấp sản phẩm, dịch vụ công, gói thầu có giá nằm trong hạn mức được chỉ định thầu (Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ công, dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua sản phẩm công, thuốc, vật tư y tế hoặc không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên).

Như vậy, nếu gói thầu của bạn thuộc một trong các trường hợp được nêu trên thì bạn có thể được áp dụng hình thức chỉ định thầu. Đối với các gói thầu thuộc trường hợp được quy định tại điểm b, c, d, đ và e, khoản 1 Điều 22 Luật Đấu thầu thì cần đáp ứng thêm các điều kiện được quy định tại khoản 2 Điều 22 Luật Đấu thầu. 

Quảng cáo

Xem thêm >>> Đăng ký tư cách nhà thầu qua hệ thống mạng đấu thầu quốc gia

 

chỉ định nhà thầu

 

 

2. Chỉ định thầu đối với nhà đầu tư.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 22 Luật đấu thầu, các trường hợp được phép chỉ định thầu đối với nhà đầu tư bao gồm:

  • Chỉ có một nhà đầu tư đăng ký thực hiện và phải đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời tuyển hoặc chỉ có một nhà đầu tư trúng vòng sơ tuyển;
  • Chỉ có một nhà đầu tư đủ khả năng thực hiện do liên quan đến bí mật thương mại, sở hữu trí tuệ, công nghệ hoặc thu xếp vốn;
  • Dự án do nhà đầu tư đề xuất đáp ứng được yêu cầu thực hiện dự án khả thi nhất và hiệu quả cao nhất. Các dự án bao gồm: Dự án PPP; dự án đầu tư sử dụng đất có mục tiêu bảo vệ chủ quyền quốc gia, biên giới, hải đảo. Tính khả thi và hiệu quả cao nhất của dự án được đánh giá trên các tiêu chí sau:
  • Có báo cáo nghiên cứu khả thi hoặc đề xuất dự án được phê duyệt;
  • Nhà đầu tư đề xuất giá dịch vụ hoặc vốn góp của Nhà nước hoặc lợi ích xã hội, Nhà nước hợp lý;
  • Đáp ứng được yêu cầu bảo vệ chủ quyền quốc gia, biên giới, hải đảo của quốc gia.

Trên đây là một số ý kiến tư vấn của chúng tôi về các trường hợp được phép chỉ định thầu đối với nhà thầu và nhà đầu tư. Nếu còn bất cứ băn khoăn, thắc nào, bạn hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn kịp thời!

Vui lòng đánh giá!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn