Giao cấu với trẻ em bị xử phạt như nào?

Rất nhiều người hiểu lầm rằng việc giao cấu với trẻ em trong đội tuổi từ 13 đến 16 tuổi nếu hợp tự nguyện thì không bị coi là phạm tội. Vậy điều đó có đúng không? chúng tôi sẽ giải đáp cho bạn đọc qua bài viết sau:

Quảng cáo

Căn cứ pháp lý.

– Luật hình sự năm 2015

I. Cấu thành tội phạm tội 

Khi có đầy đủ các yếu tố sau đây thì một người sẽ bị kết tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

– Chủ thể của tội phạm: Là người có đẩu đủ năng lực trách nhiệm hành vi hình sự.

– Khách thể của tội phạm: Hành vi phạm tội xâm phạm đến quyền được bảo vệ sức khỏe, nhân phẩm, danh dự, của trẻ em.

Quảng cáo

– Mặt chủ quan: chủ thể thực hiện với lỗi cố ý. 

– Mặt khách quan: Thực hiện hành vi giao cầu hoặc quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16.

giao cấu với trẻ em

II. Quy định về mức xử phạt với tội giao cấu với trẻ em 

Tại điều 145 Bộ luật hình sự năm 2015 có quy định về mức xử phạt với hành vi giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi như sau:

“1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Như vậy có thể thấy việc giao cấu với trẻ em hà hành vi vi pham nghiem trong pháp luật và bị phát luật xử phạt hết sử nghiêm khắc.Để có thêm thông tin chi tiết hãy liên hệ với công ty Luật Hùng Sơn thông qua số điện thoại 19006518 hoặc qua website : https://luathungson.vn

>>> Quan hệ tình dục tự nguyện với người dưới 16 tuổi có bị xử lý hình sự ?

Vui lòng đánh giá!
Ls. Nguyễn Minh Hải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn