logo

Được hưởng án treo hay không ?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 09-10-2018 |
  • Tư vấn luật Hình sự , |
  • 10167 Lượt xem

Tôi bị bắt đánh bạc dưới hình thức xóc đĩa với quả tang 57 triệu. Chưa có tiền án liệu tôi có thể được huởng án treo không?

lightbulb Tư vấn của Luật Hùng Sơn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Hùng Sơn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 65 Bộ luật Hình sự quy định về án treo như sau:

Theo khoản 1 Điều 65 Bộ luật hình sự 2015 quy định như sau:

“Khi xử phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ 01 năm đến 05 năm và thực hiện các nghĩa vụ trong thời gian thử thách theo quy định của Luật Thi hành án hình sự”.

Ngoài ra, tại Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP có hướng dẫn về việc cho hưởng án treo như sau:

Theo đó, Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP quy định điều kiện cho người bị kết án tù được hưởng án treo khi có đủ 5 điều kiện sau:

a.Bị xử phạt tù không quá 03 năm

b.Có nhân thân tốt

c.Có từ 02 tình tiết giảm nhẹ TNHS trở lên, trong đó có ít nhất 01 tình tiết giảm nhẹ TNHS quy định tại khoản 1 điều 51 BLHS và không có tình tiết tăng nặng TNHS theo quy định tại khoản 1 điều 52 BLHS.

d.Có nơi cư trú rõ ràng hoặc nơi làm việc ổn định để cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám sát, giáo dục.

e.Xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù nếu người phạm tội có khả năng tự cải tạo và việc cho họ hưởng án treo không gây nguy hiểm cho XH, không ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn XH.

 

Ngoài ra, người phạm tội là người dưới 18 tuổi bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội hoặc phạm tội nhiều lần vẫn được xem xét cho hưởng án treo.

Bổ sung trường hợp phạm tội tái phạm vào trường hợp không cho hưởng án treo.

Như vậy, để được hưởng án treo, phải đáp ứng các điều kiện sau:

Bị xử phạt tù không quá 3 năm, không phân biệt tội gì;
Có nhân thân tốt;
Có nơi cư trú rõ ràng;
Không có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự;
Có khả năng tự cải tạo hoặc không gây ảnh hưởng xấu đến cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm, đặc biệt là các tội phạm về tham nhũng.

Xét trường hợp của bạn, bạn bị bắt về hành vi đánh bạc (sóc đĩa) với số tiền tang vật là 57 triệu. Với số tiền tang vật như vậy, bạn sẽ bị truy cứu theo quy định tại Khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự cụ thể:

  • Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:..
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên.

Như vậy, nếu bạn chứng minh được các điều kiện 2, 3, 4, 5 nếu trên kết hợp với việc Tòa tuyên án phạt tù đối với bạn là không quá 3 năm thì bạn có thể làm đơn xin hưởng án treo.

Được hưởng án treo hay không ?
Đánh giá bài viết này

Có thể bạn quan tâm

Video tư vấn pháp luật

Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV image
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV
Hotline
Top