logo

Có bị khởi kiện tội giao cấu với trẻ dưới 16 tuổi khi đã lấy về làm vợ không?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 14-05-2020 |
  • Tư vấn luật Hình sự , |
  • 1083 Lượt xem

Hiện nay, với lối sống thoải mái của giới trẻ. Vấn đề quan hệ tình dục trở nên phổ biến. Vậy trong các trường hợp quan hệ với người dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm ra sao ? Dưới đây là lời giải đáp của chúng tôi

1. Câu hỏi

Chào luật sư, tôi tên Nam, năm nay 21 tuổi. Tôi và vợ đã sống với nhau được 3 năm, đăng ký kết hôn đầu năm 2020. Vấn đề là chúng tôi cưới nhau vì vợ mang thai ngoài ý muốn. Năm đó tôi tròn 18 tuổi và vợ 15 tuổi. Gần đây, vì mâu thuẫn gia đình nên vợ tôi đòi kiện tôi tội giao cấu với người dưới 16 tuổi. Luật sư cho tôi hỏi nếu vợ kiện, tôi có bị xử phạt không ạ ?

giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi

2. Giải đáp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề trên, chúng tôi xin được giải đáp như sau :

Cơ sở pháp lý: Bộ luật hình sự năm 2015 ( sửa đổi bổ sung năm 2017 )

Đầu tiên, căn cứ vào Điều 145 Bộ luật hình sự năm 2015 ( sửa đổi bổ sung năm 2017 )

Có quy định rõ:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

Vậy nên, trường hợp giao cấu của bạn với  khiến nạn nhân mang thai, sẽ bị mức phạt tù lên từ 03 năm đến 10 năm.

Tuy nhiên, 2 vợ chồng đã cưới nhau, đến nay đã làm giấy đăng ký kết hôn. Thời gian từ lúc giao cấu đến nay đã hơn 3 năm . Vấn đề thời gian đã trôi qua như vậy sẽ được giải quyết ra sao được quy định rõ trong khoản 2 , Điều 27 Bộ luật  hình sự năm 2015

Điều 27. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

a) 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

b) 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

c) 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

d) 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Đối với tội danh của bạn là giao cấu với người dưới 16 tuổi dẫn đến mang thai . Mức phạt từ 03 đến 10 năm tù, năm trong khung hình phạt rất nghiêm trọng. Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù (điểm c, khoản 2 Điều 1, Bộ luật hình sự 2017). Thời hiệu của tội danh này là 15 năm .

Hiện nay, 2 vợ chồng tuy đã cưới nhau được 03 năm. Nhưng thời hiệu để xử lý vẫn còn. Vợ bạn hoàn toàn có thể kiện bạn đi tù. Trường hợp trên , để tránh vợ vì nóng giận làm chuyện dại dột. Chúng tôi khuyên bạn làm lành để giữ hạnh phúc gia đình .

Trên đây là giải đáp vấn đề Có bị khởi kiện tội giao cấu với trẻ dưới 16 tuổi khi đã lấy về làm vợ không dành cho bạn. Nếu còn bất cứ điều gì thắc mắc, bạn có thể liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp.

>>> Quan hệ tình dục tự nguyện với người dưới 16 tuổi có bị xử lý hình sự ?

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    Hotline
    Top