Chia tài sản thừa kế khi có 2 vợ như thế nào?

Chia tài sản thừa kế, việc một người có hai vợ, hiện nay không phải là hiếm gặp, đa phần đều xảy ra tranh chấp về tài sản. Cụ thể, người chồng có khối tài sản riêng nhưng khi  người chồng mất mà không để lại di chúc thì vấn đề cần đề cập ở đây tài sản được chia như thế nào? Việc chia tài sản thừa kế khi 2 vợ sẽ chia như thế nào? Người vợ hai có được hưởng thừa kế hay không? Nếu vấn đề này, bạn đang quan tâm hoặc có nhu cầu tìm hiểu đừng nên bỏ lỡ qua bài viết dưới đây của công ty Luật Hùng Sơn.

Quảng cáo

Người chồng có đăng ký kết hôn với người vợ thứ hai

Nếu người này và người vợ thứ hai có đăng ký kết hôn thì theo pháp luật, người vợ thứ hai sẽ được pháp luật công nhận là vợ hợp pháp của người này,

Do đó nếu ông chồng này mất  mà chưa kịp để lại di chúc thì người vợ thứ hai này đương nhiên được hưởng các quyền thừa kế theo các quy định của Bộ luật dân sự 2015,

♦ Cụ thể, tại Điều 651 của BLDS những người thừa kế theo pháp luật được quy định như sau

  • Những thừa kế theo pháp luật được pháp luật quy định theo các thứ tự sau đây:
  • Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: cha đẻ, mẹ đẻ, con đẻ, vợ, chồng, cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi của người chết;
  • Theo đó những người thừa kế ở cùng hàng thì được hưởng các phần di sản bằng nhau.
  • Những người mà ở hàng thừa kế sau thì chỉ được phép hưởng thừa kế, nếu trong trường hợp không còn ai còn sống ở hàng thừa kế trước,hoặc không người ở hàng thừa kế trước đó không có quyền hưởng di sản, hoặc bị truất quyền hưởng di sản hoặc họ từ chối nhận di sản.

Như vậy, có thể thấy, người vợ thứ hai đã đăng ký kết hôn với người chồng này thì bà cũng được xem với tư cách là vợ của người mất, tức là người để lại di sản, vì vậy việc chia thừa kế sẽ có phần của người vợ hai, tức là người vợ thứ hai này sẽ được hưởng phần thừa kế ngang bằng với người vợ thứ nhất, ngang bằng với cha mẹ, và các con của người để lại di sản này.

Quảng cáo

chia tài sản thừa kế khi có 2 vợ

Người chồng và người vợ thứ hai không tiến hành đăng ký kết hôn

– Nếu người chồng và người vợ thứ hai không tiến hành đăng ký kết hôn mà cả hai chỉ chung sống như vợ chồng thì về mặt pháp luật họ sẽ không được công nhận có quan hệ là vợ chồng. Tức là, người vợ thứ hai này sẽ không được hưởng thừa kế từ khối di sản mà người mất để lại.

– Tuy nhiên, pháp luật Hôn nhân và gia đình của Việt Nam còn có quy định nếu nam nữ mà sống chung như vợ chồng từ trước năm 1987 thì vẫn được pháp luật công nhận hai người này có quan hệ vợ chồng

Tại khoản 3 của Nghị quyết 35/2000/QH10 hướng dẫn cụ thể về việc thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình, theo đó về việc áp dụng quy định tại khoản 1 của Điều 11 luật này được thực hiện như sau:

  • Trong trường hợp nếu quan hệ vợ chồng mà được xác lập trước ngày 3/1/1987, tức là trước ngày ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà họ chưa tiến hành đăng ký kết hôn thì sẽ được nhà nước  khuyến khích đăng ký kết hôn;
  •  Trong trường hợp nếu có yêu cầu đối việc ly hôn thì sẽ được Tòa án thụ lý giải quyết theo các quy định về ly hôn, theo quy định Luật hôn nhân và gia đình năm 2000  để tiến hành giải quyết vụ án ly hôn theo thủ tục chung

Vì vậy, trường hợp tuy giữa hai người không có đăng ký kết hôn nhưng người chồng và người vợ hai lại chung sống như vợ chồng trước ngày 3/1/1987 đến nay thì sẽ được xem như là quan hệ hôn nhân thực tế, tức là được pháp luật công nhận quan hệ vợ chồng. Do đó, người vợ hai này có quyền được thừa kế đối với khối di sản mà người mất để lại, trường hợp này việc chia thừa kế sẽ giống như ở trường hợp có đăng ký kết hôn. Qua bài viết trên, công ty Luật Hùng Sơn hi vọng cung cấp cho bạn được những thông tin bổ ích.


Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn