Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518
Tư vấn 24/7
Hotline
1900 6518
Địa chỉ
P415, CT4 KDT Mỹ Đình Sông Đà, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Thủ tục đăng ký kết hôn

Nguyễn Khắc Thành | 28-9-2018 | Tư vấn luật Hôn nhân - Gia đình | 67 lượt xem



Tôi muốn kết hôn thì cần làm những thủ tục gì để có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?

 

Luật Hùng Sơn xin tư vấn cho bạn như sau:

Trước tiên bạn đã đủ điều kiện để được đăng ký kết hôn chưa?

Thì theo căn cứ điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện để được đăng ký kết hôn như sau:

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau :

 

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

  • Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

  • Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

  • Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.


Thủ tục đăng ký kết hôn:

 

Hồ sơ đăng ký

  • Cần có bản sao hộ khẩu

  • Chứng minh nhân dân (bản công chứng sao y)

  • Giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân( Trong trường hợp hai bạn ở khác xã nhau)

  • Trong trường hợp nếu đã kết hôn một lần rồi thì phải có giấy chứng nhận của tòa án là đã ly hôn. Kèm theo đó là giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân của địa phương.

Thẩm quyền đăng ký

Căn cứ theo điều 17 Luật Hộ tịch 2014 quy định thẩm quyền đăng ký kết hôn và nội dung Giấy chứng nhận kết hôn như sau:

- Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

- Giấy chứng nhận kết hôn phải có các thông tin sau :

  • Họ, chữ đệm và tên; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú; thông tin về giấy tờ chứng minh nhân thân của hai bên nam, nữ.

  • Ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn.

  • Chữ ký hoặc điểm chỉ của hai bên nam, nữ và xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch.

Thời gian có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn

Trong thời hạn 5-10 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy hai bên nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Trong trường hợp cần phải xác minh, thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày. Khi hoàn thành thủ tục, Ủy ban phường (xã) sẽ cấp 2 bản đăng ký kết hôn, mỗi cô dâu và chú rể giữ một bản.




Comment



Cùng chủ đề


Có thể bạn quan tâm
Thủ tục đăng ký thường trú tại nơi ở mới
Thủ tục đăng ký thường trú tại nơi ở mới
Có thể ly hôn khi đơn ly hôn thiếu chữ ký của vợ hoặc chồng?
Có thể ly hôn khi đơn ly hôn thiếu chữ ký của vợ hoặc chồng?


Video pháp luật
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo - Luật Hùng Sơn
image image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư - Ls. Nguyen Minh Hai - Luat Hung Son
image image
Lawyer Nguyen Minh Hai - Hung Son _ Associates on VTV
image
image