logo

Người chưa thành niên buôn bán trái phép chất ma túy

  • Luật Hùng Sơn 1 |
  • 09-10-2020 |
  • Tư vấn luật Hình sự , |
  • 1054 Lượt xem

Cái tuổi 18 là độ tuổi chưa phát triển hoàn thiện về tâm sinh lý, chưa có năng lực hành vi dân sự đầy đủ cũng như chưa có hiểu biết sâu rộng về luật pháp nên rất dễ bị dụ dỗ, lôi kéo vào những thói quen, tệ nạn xấu trong xã hội. Đặc biệt nạn mua bán sử dụng chất gây nghiện, chất ma túy hiện nay đang hoành hành ngoài xã hội. Chỉ cần phụ huynh sơ hở không quản chặt con em mình thì các em rất dễ bị lôi kéo theo. Và cũng có nhiều bậc phụ huynh cũng còn thắc mắc vậy người chưa thành niên buôn bán trái phép chất ma túy có bị xử phạt hình sự không? Hãy cùng Luật Hùng Sơn giải đáp câu hỏi này nhé. 

I. Cơ sở pháp lý

  • Căn cứ theo quy định tại Điều 251 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi 2017 về tội mua bán trái phép chất ma túy
  • Căn cứ và các điều luật của Bộ luật tố tụng hình sự 2015.
  • Điều 65 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 và được hướng dẫn tại Điều 2 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP về đối tượng hưởng án treo

II. Người chưa thành niên buôn bán trái phép chất ma túy có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ và các điều luật của Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

  • Những người đủ từ 16 tuổi trở lên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự đối với mọi hành vi phạm tội mà mình gây ra.
  • Người từ đủ 14 tuổi trở lên nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự đối với hành vi cố ý giết người, tội cố ý gây thương tích hay tổn hại sức khỏe của người khác, tội hiếp dâm, hiếp dâm trẻ dưới 16 tuổi, cướp tài sản, tội nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng.

* Các tội danh thuộc tội nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng.

  • Tội cưỡng dâm tại điều 143.
  • Tội mua bán người tại điều 150.
  • Tội sản xuất trái phép chất ma túy tại điều 248.
  • Tội tàng trữ trái phép chất ma túy tại điều 249.
  • Tội vận chuyển tàng trữ trái phép chất ma túy tại điều 250.
  • Tội mua bán trái phép chất ma túy tại điều 251.
  • Tội đua xe và tổ chức đua xe trái phép tại điều 265 và 266.
  • Tội chế tạo, vận chuyển, sử dụng, tàng trữ, mua bán trái phép vũ khí quân dụng,súng tự chế và các phương tiện kỹ thuật quân sự khác.

Vậy với tội mua bán trái phép chất ma túy thì người chưa thành niên cũng phải chịu trách nhiệm hình sự của pháp luật. Cụ thể là trẻ từ 14 tuổi trở lên mà vi phạm pháp luật liên quan đến ma túy thì đều phải chịu trách nhiệm hình sự.

Xem thêm

buôn bán trái phép chất ma túy

III. Các dấu hiệu cấu nên tội danh mua bán trái phép chất ma túy

  • Chủ thể của tội danh: chủ thể là người có độ tuổi từ 14 tuổi trở lên và những người có đủ khả năng chịu trách nhiệm hình sự.
  • Mặt chủ quan của tội danh: người phạm tội thực hiện hành vi với lỗi cố ý mặc dù đã biết trước được hậu quả về hành vi của mình.
  • Mặt khách thể của tội danh: Hành vi mua bán trái phép chất ma túy đã xâm phạm đến các quy định của Nhà nước về quản lý các chất ma túy, chất gây nghiện.
  • Mặt khách quan của tội danh:  Người phạm tội nói trên thực hiện hành vi mua bán trái phép chất ma túy với người khác kể cả việc mua hay bán hộ chất ma túy cho người khác để hưởng các lợi ích.

IV. Hình phạt cho hành vi mua bán trái phép chất ma túy

1. Bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm đối với những hành vi sau:

  • Những người mua bán trái phép chất ma túy.

2. Bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm đối với những hành vi sau:

  • Mua bán trái phép chất ma túy có đường dây có tổ chức.
  • Thực hiện hành vi mua bán trái phép chất ma túy từ 2 lần trở lên.
  • Giao dịch mua bán trái phép chất ma túy đối với 2 người trở lên.
  • Lợi dụng chức vụ quyền hạn, danh nghĩa công ty cơ quan để thực hiện hành vi hành vi mua bán trái phép chất ma túy.
  • Sử dụng người dưới 16 tuổi vào quá trình mua bán trái phép chất ma túy  hoặc bán ma túy cho người dưới 16 tuổi.
  • Mua bán trái phép nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa với khối lượng từ 500g đến dưới 1kg.
  • Mua bán trái phép các chất như: Heroin, Methamphetamine, cocaine, Amphetamine, MDMA với khối lượng từ 5g đến dưới 30g.
  • Mua bán trái phép lá, rễ, thân, cành, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca với khối lượng từ 10kg đến 25kg.
  • Mua bán giao dịch trái phép các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 20g đến 100g.
  • Mua bán giao dịch trái phép các chất ma túy khác ở thể lỏng có dung tích từ 100ml đến 250ml.

3. Bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm đối với những hành vi sau:

  • Mua bán giao dịch trái phép quả thuốc phiện khô với khối lượng từ 200kg đến 600kg.
  • Mua bán giao dịch trái phép quả thuốc phiện tươi với khối lượng từ 50kg đến150kg.
  • Mua bán giao dịch trái phép các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 100g đến 300g.
  • Mua bán giao dịch trái phép các chất ma túy khác ở thể lỏng có dung tích từ 250ml đến 750ml.

4. Bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình đối với những hành vi sau:

  • Mua bán giao dịch trái phép nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng 5kg trở lên.
  • Mua bán giao dịch trái phép các chất Heroin, Methamphetamine, cocaine, Amphetamine, MDMA với khối lượng 100g trở lên.
  • Mua bán giao dịch trái phép lá, rễ, thân, cành, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có khối lượng 75kg trở lên.
  • Mua bán giao dịch trái phép quả thuốc phiện khô có khối lượng 600kg trở lên.
  • Mua bán giao dịch trái phép quả thuốc phiện tươi có khối lượng 150kg trở lên.
  • Mua bán giao dịch trái phép các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng 300g trở lên.
  • Mua bán giao dịch trái phép các chất ma túy khác ở thể lỏng có dung tích 750ml trở lên.

V. Khi nào thì phạm tội mua bán trái phép chất ma túy có được hưởng án treo không?

Án treo là một trong những chế định của pháp luật tạo điều kiện để người phạm tội chấp hành án tại chính địa phương tạm trú trong trường hợp nếu xét thấy người phạm tội có những điều kiện luật định.

Cụ thể  theo Điều 65 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 và được hướng dẫn tại Điều 2 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP về đối tượng hưởng án treo quy định điều kiện để được hưởng án treo là:

  • Có mức xử phạt từ không quá 3 năm.
  • Phải có nhân thân tốt trước khi phạm tội.
  • Người phạm tội phải có từ 02 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự trở lên. Trong đó có ít nhất 1 tình tiết giảm nhẹ thuộc quy định tại khoản 1 Điều 51 của Bộ luật Hình sự và không có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình.

Đây là bài viết về pháp lý của Luật Hùng Sơn về vấn đề “người chưa thành niên buôn bán trái phép chất ma túy”. Bài viết này của chúng tôi sẽ giúp các bạn biết và hiểu được các quy định thể chế của pháp luật về vấn đề nêu trên. Và nếu như quý khách hàng còn bất cứ thắc mắc nào chưa được giải đáp hoặc chưa đề cập hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900.6518

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo