logo

Người có hành vi khai sai xuất xứ hàng hóa có bị pháp luật xử lý không?

Xin chào Luật sư, tôi có một vấn đề thắc mắc và cần được Luật sư tư vấn giúp tôi như sau: Thời sự mà tôi theo dõi hàng ngày đưa tin khá nhiều về trường hợp khai sai xuất xứ của hàng hóa trong tờ khai hải quan. Là hàng nhập khẩu từ Trung Quốc nhưng lại khai xuất xứ là Nhật Bản. Vậy Luật sư cho tôi hỏi pháp luật có quy định hình thức xử phạt đối với người có hành vi khai sai xuất xứ hàng hóa hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn hành vi khai sai xuất xứ hàng hóa

Cảm ơn bạn đọc đã gửi câu hỏi thắc mắc đến Luật Hùng Sơn, về vấn đề của bạn chúng tôi sẽ hỗ trợ tư vấn như sau.

1. Mức xử phạt hành chính 

Căn cứ theo Điều 7 của Nghị định số 127/2013/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 45/2016/NĐ-CP có quy định về mức xử phạt vi phạm hành chính đối với các vi phạm quy định về khai hải quan như sau:

– Phạt tiền từ 500.000 đồng cho đến 1.000.000 đồng nếu có hành vi không khai hoặc là có khai nhưng khai sai so với thực tế về chủng loại, tên hàng, khối lượng, chất lượng, xuất xứ, trị giá của hàng hóa là hàng viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng nếu có hành vi không khai hoặc là có khai nhưng khai sai so với thực tế về chủng loại, tên hàng, khối lượng, chất lượng, trị giá, xuất xứ của hàng hóa thuộc vào một trong những trường hợp sau đây:

  • Hàng hóa từ nước ngoài vào khu phi thuế quan hoặc là từ khu phi thuế quan ra nước ngoài.
  • Hàng hóa chuyển khẩu, quá cảnh, hàng hóa từ nước ngoài vào cảng trung chuyển hoặc là từ cảng trung chuyển ra nước ngoài.
  • Hàng hóa sử dụng, tiêu hủy ở trong khu phi thuế quan.

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng cho đến 5.000.000 đồng nếu có hành vi không khai hoặc là có khai nhưng khai sai so với thực tế về chủng loại, tên hàng, chất lượng, số lượng, xuất xứ, trị giá đối với hàng hóa mà nhập khẩu, xuất khẩu thuộc đối tượng được miễn thuế, đối tượng không chịu thuế theo quy định pháp luật.

Như vậy, theo quy định pháp luật hiện hành, người có hành vi khai sai xuất xứ hàng hóa sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng cho đến 5.000.000 đồng, căn cứ tùy vào tính chất cũng như mức độ vi phạm.

Xem thêm

khai sai xuất xứ hàng hóa

2. Thay đổi mức phạt hành chính khi khai sai xuất xứ hàng hóa từ 10/12/2020

Tuy nhiên, bạn đọc cần lưu ý về việc xử phạt hành chính đối với người có hành vi khai sai về xuất xứ hàng hóa sẽ thay đổi kể từ ngày 10/12/2020 (tức là ngày mà Nghị định số 128/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan có hiệu lực).

Căn cứ theo Điều 8 của Nghị định số 128/2020/NĐ-CP quy định mức xử phạt vi phạm hành chính đối với các vi phạm quy định về hải quan như sau:

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 2.000.000 đồng nếu có một trong những hành vi vi phạm sau đây:

  • Khai sai so với thực tế về lượng (đối với tang vật thu được có trị giá trên 10.000.000 đồng), chủng loại, tên hàng, xuất xứ của hàng hóa là hàng viện trợ nhân đạo, hàng viện trợ không hoàn lại đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.
  • Khai sai so với thực tế về lượng (đối với tang vật thu được có trị giá trên 10.000.000 đồng), chủng loại, tên hàng, chất lượng, xuất xứ, trị giá hải quan, mã số hàng hóa nhập khẩu thuộc vào đối tượng chịu thuế nhưng lại không làm ảnh hưởng đến số thuế phải nộp, trừ trường hợp trên và các trường hợp bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng cho đến 4.000.000 đồng của Điều này.
  • Nếu có một trong những hành vi trên đây mà người khai hải quan tự phát hiện ra và thực hiện khai bổ sung quá thời hạn quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng cho đến 1.000.000 đồng.

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng cho đến 4.000.000 đồng nếu có hành vi khai sai so với thực tế về lượng (đối với tang vật thu được có trị giá trên 10.000.000 đồng), chủng loại, tên hàng, xuất xứ, trị giá hải quan của hàng hóa và thuộc vào một trong những trường hợp sau đây:

  • Hàng hóa chuyển khẩu, quá cảnh, hóa hóa trung chuyển.
  • Hàng hóa sử dụng, tiêu hủy ở trong khu phi thuế quan.
  • Nếu có một trong những hành vi trên đây mà người khai hải quan tự phát hiện ra và thực hiện khai bổ sung quá thời hạn quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 2.000.000 đồng.

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng cho đến 5.000.000 đồng nếu có hành vi khai sai so với thực tế về lượng (đối với tang vật thu được có trị giá trên 10.000.000 đồng), chủng loại, tên hàng, chất lượng, xuất xứ, trị giá hải quan của hàng hóa nhập khẩu, xuất khẩu thuộc vào đối tượng được miễn thuế, đối tượng không chịu thuế theo quy định pháp luật. Người có hành vi vi phạm này nếu tự phát hiện ra và thực hiện khai bổ sung quá thời hạn quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 1.500.000 đồng cho đến 2.500.000 đồng.

Trên đây là các quy định pháp luật mới nhất về việc xử phạt vi phạm hành chính đối với người có hành vi khai sai xuất xứ hàng hóa. Nếu như bạn đọc có còn thắc mắc nào khác về vấn đề này, hoặc có vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác, hãy liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn để nhận được sự hỗ trợ tư vấn chi tiết và chính xác nhất.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo