logo

Xử phạt đối với hành vi quá cảnh hàng hóa không có giấy phép như thế nào?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 29-10-2020 |
  • Giấy phép , |
  • 1077 Lượt xem

Xin chào Luật sư, tôi có một vấn đề thắc mắc cần được Luật sư hỗ trợ tư vấn giúp tôi như sau: Tôi vừa tìm hiểu qua thời sự thì nhận thấy hiện nay có một số trường hợp hàng hóa quá cảnh tại Việt Nam nhưng không hề có bất kỳ một giấy phép nào hết. Vậy Luật sư cho tôi hỏi là những trường hợp quá cảnh hàng hóa không có giấy phép sẽ bị pháp luật xử lý như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đọc đã gửi câu hỏi thắc mắc đến Luật Hùng Sơn, về vấn đề thắc mắc của bạn đọc, chúng tôi sẽ hỗ trợ tư vấn như sau.

1. Xử phạt vi phạm hành chính hành vi quá cảnh hàng hóa không có giấy phép

Căn cứ theo Điều 14 của Nghị định số 127/2013/NĐ-CP có quy định xử phạt hành chính đối với các vi phạm quy định chính sách quản lý hàng hóa nhập khẩu, xuất khẩu, quá cảnh; phương tiện vận tải nhập cảnh, xuất cảnh, hải quan như sau:

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng cho đến 30.000.000 đồng nếu có hành vi quá cảnh hàng hóa thuộc diện phải có giấy phép mà không không có giấy phép từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

– Ngoài ra, biện pháp khắc phục hậu quả được áp dụng trong trường hợp này là buộc đưa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc buộc tái xuất hàng hóa.

Tuy nhiên, kể từ ngày 10/12/2020, tức là ngày mà Nghị định số 128/2020/NĐ-CP có hiệu lực thì mức xử phạt vi phạm hành chính đối với người có hành vi quá cảnh hàng hóa không có giấy phép sẽ thay đổi. Cụ thể, theo Điều 21 của Nghị định này quy định mức xử phạt vi phạm hành chính như sau:

– Phạt tiền từ 20.000.000 đồng cho đến 40.000.000 đồng nếu có một trong những hành vi vi phạm sau đây:

  • Quá cảnh hàng hóa theo quy định pháp luật phải có giấy phép mà không có giấy phép.
  • Chuyển khẩu hàng hóa thuộc vào danh mục cấm nhập khẩu, cấm xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, hàng hóa chưa được phép lưu hành, sử dụng ở tại Việt Nam mà không có được giấy phép theo quy định pháp luật.

– Ngoài ra, biện pháp khắc phục hậu quả được áp dụng trong trường hợp này buộc đưa hàng hóa ra khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Như vậy, bạn đọc có thể thấy, mức xử phạt vi phạm hành chính hiện nay đối với hành vi quá cảnh hàng hóa không có giấy phép là phạt tiền từ 10.000.000 đồng cho đến 30.000.000 đồng. Tuy nhiên, mức xử phạt đối với hành vi này sẽ thay đổi kể từ ngày 10/12/2020, cụ thể sẽ phạt tiền từ 20.000.000 đồng cho đến 40.000.000 đồng.

quá cảnh hàng hóa không có giấy phép

2. Xử phạt hành chính các vi phạm quy định nhãn hàng hóa nhập khẩu

Bên cạnh sự thay đổi mức phạt tiền đối với hành vi quá cảnh hàng hóa không có giấy phép, Nghị định số 128/2020/NĐ-CP còn gây chú ý khi quy định xử phạt đối với những vi phạm quy định về nhãn hàng hóa nhập khẩu như sau:

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng nếu có hành vi nhập khẩu hàng hóa có nhãn gốc nhưng lại không đọc được các nội dung được thể hiện trên nhãn theo quy định của pháp luật về nhãn hàng hóa mà cá nhân, tổ chức không khắc phục được.

– Nhập khẩu hàng hóa mà có nhãn hàng hóa ghi sai những nội dung bắt buộc trên nhãn hàng hóa theo quy định pháp luật về nhãn hàng hóa đối với hàng hóa nhập khẩu (trừ trường hợp là hàng giả, hàng hoá giả mạo xuất xứ Việt Nam) thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như sau:

  • Phạt tiền từ 500.000 đồng cho đến 1.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 5.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 5.000.000 đồng cho đến dưới 10.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng cho đến 7.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 10.000.000 đồng cho đến dưới 20.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 7.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 20.000.000 đồng cho đến dưới 30.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng cho đến 15.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 30.000.000 đồng cho đến dưới 50.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 15.000.000 đồng cho đến 20.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 50.000.000 đồng cho đến dưới 70.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 20.000.000 đồng cho đến 25.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 70.000.000 đồng cho đến dưới 100.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 25.000.000 đồng cho đến 30.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.

– Nhập khẩu hàng hóa theo quy định pháp luật là phải có nhãn gốc nhưng lại không có nhãn gốc thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như sau:

  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đồng cho đến 3.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 5.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng cho đến 5.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 5.000.000 đồng cho đến dưới 10.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 10.000.000 đồng cho đến dưới 20.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng cho đến 15.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 20.000.000 đồng cho đến dưới 30.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 15.000.000 đồng cho đến 25.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 30.000.000 đồng cho đến dưới 50.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 25.000.000 đồng cho đến 35.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 50.000.000 đồng cho đến dưới 70.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 35.000.000 đồng cho đến 50.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 70.000.000 đồng cho đến dưới 100.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 50.000.000 đồng cho đến 60.000.000 đồng nếu như hàng hóa vi phạm có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.

– Ngoài ra, các biện pháp khắc phục hậu quả được áp dụng là: 

  • Buộc đưa ra khỏi lãnh thổ của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hoặc là buộc tái xuất đối với tang vật vi phạm hành chính được quy định tại Điều này trong thời hạn thi hành quyết định xử phạt.
  • Buộc nộp lại số tiền bằng với trị giá tang vật đã bị tẩu tán, tiêu thụ, tiêu hủy trái với quy định pháp luật.

Trên đây là các quy định pháp luật mới nhất về xử phạt vi phạm hành chính đối với quá cảnh hàng hóa không có giấy phép. Đồng thời Nghị định số 128/2020/NĐ-CP còn gây chú ý khi quy định xử phạt hành chính những trường hợp vi phạm quy định ghi nhãn hàng hóa nhập khẩu. Nếu như bạn đọc có còn thắc mắc gì về vấn đề trên, hoặc có vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác, hãy liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn để nhận được sự hỗ trợ tư vấn chi tiết và chính xác nhất.

Mọi thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ: 

CÔNG TY LUẬT TNHH HÙNG SƠN VÀ CỘNG SỰ

– Địa chỉ: Tầng 9, tòa Handico, Phạm Hùng, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội 

– Tổng đài tư vấn 24/7 : 1900.6518 

– Email: info@luathungson.com  

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo