logo

Pháp luật có quy định xử phạt tiết lộ giới tính thai nhi 2020 hay không?

Xin chào Luật sư, tôi có một thắc mắc cần được Luật sư giải đáp cho tôi như sau: Gia đình chị tôi vừa chuẩn bị chào đón một thành viên mới, tuy nhiên, gia đình chồng chị tôi lại đặt nặng vấn đề con trai con gái. Bác sĩ siêu âm thai nhi đã tiết lộ giới tính thai nhi cho gia đình chồng chị tôi biết là con gái nên đã ảnh hưởng khá lớn đến tâm lý làm mẹ của chị tôi. Vậy liệu có quy định xử phạt tiết lộ giới tính thai nhi hay không và nếu có thì cụ thể như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đọc đã gửi câu hỏi thắc mắc đến Luật Hùng Sơn, về câu hỏi của bạn chúng tôi sẽ tư vấn như sau.

1. Mức xử phạt tiết lộ giới tính thai nhi mới nhất 2020

Căn cứ theo Điều 82 của Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế thì sẽ áp dụng các mức xử phạt đối với vi phạm về chẩn đoán và xác định giới tính thai nhi như sau:

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng cho đến 5.000.000 đồng nếu có hành vi bói toán cho người đang mang thai để xác định giới tính thai nhi.

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng nếu có hành vi bắt mạch hoặc là siêu âm hoặc xét nghiệm cho người đang mang thai để chẩn đoán, tiết lộ, cung cấp các thông tin về giới tính của thai nhi, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

– Ngoài ra, người vi phạm quy định về chẩn đoán và xác định giới tính thai nhi, trong trường hợp bắt mạch hoặc là siêu âm hoặc xét nghiệm cho người đang mang thai để chẩn đoán, tiết lộ, cung cấp các thông tin về giới tính của thai nhi thì sẽ bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép hoạt động, chứng chỉ hành nghề trong thời hạn quy định từ 1 tháng cho đến 3 năm.

Và kể từ ngày 15/11/2020 khi Nghị định số 117/2020/NĐ-CP có hiệu lực thi hành, mức xử phạt vi phạm hành chính đối với người có hành vi tiết lộ giới tính thai nhi vẫn giữ nguyên là từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng.

xư phạt tiết lộ giới tính thai nhi

2. Xử phạt đối với hành vi tuyên truyền tư vấn để có thai nhi như mong muốn

Giới tính của thai nhi luôn là vấn đề nhạy cảm trong bối cảnh xã hội thời trước. Tuy đến hiện nay, vấn đề này không diễn ra theo chiều hướng tiêu cực như trước nhưng vẫn tồn tại và gây ảnh hưởng đến quyền cơ bản của trẻ em. Bên cạnh quy định xử phạt tiết lộ giới tính thai nhi, lựa chọn giới tính thai nhi thì Nghị định số 117/2020/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 15/11/2020 cũng thay đổi mức xử phạt đối với người có hành vi tuyên truyền, tư vấn để có được giới tính thai nhi như mong muốn:

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng cho đến 5.000.000 đồng (mức xử phạt hiện hành theo Nghị định số 176/2013/NĐ-CP là 1.000.000 đồng cho đến 2.000.000 đồng) nếu có một trong những hành vi vi phạm sau đây:

  • Tuyên truyền, phổ biến phương pháp để có được giới tính thai nhi như mong muốn.
  • Tư vấn các phương pháp để có được giới tính thai nhi như mong muốn.

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng (mức xử phạt hiện hành theo Nghị định số 176/2013/NĐ-CP là 3.000.000 đồng cho đến 5.000.000 đồng) nếu có một trong những hành vi vi phạm sau đây:

  • Cho thuê, bán, phân phát hoặc đưa lên mạng các xuất bản phẩm, bài viết có chứa nội dung về phương pháp để có được giới tính thai nhi như mong muốn.
  • Đăng hoặc phát thông tin có nội dung về phương pháp để có được giới tính thai nhi như mong muốn.

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng cho đến 15.000.000 đồng nếu có hành vi dịch, xuất bản, in ấn, phát hành, sao chụp, nhân bản xuất bản phẩm, bài viết có chứa nội dung về phương pháp để có được giới tính thai nhi như mong muốn.

– Ngoài ra, người vi phạm còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật vi phạm như bài viết, sản phẩm, thông tin tuyên truyền.

Trên đây là các quy định pháp luật mới nhất về xử phạt tiết lộ giới tính thai nhi. Bên cạnh đó, pháp luật cũng quy định các mức xử phạt mới nhất đối với người có hành vi tuyên truyền hay tư vấn để có thai nhi như mong muốn. Nếu như bạn đọc có còn thắc mắc gì khác về vấn đề này, hoặc có vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác, hãy liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn để nhận được sự hỗ trợ tư vấn chi tiết và chính xác.

Mọi thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ:  

CÔNG TY LUẬT TNHH HÙNG SƠN VÀ CỘNG SỰ

– Địa chỉ: Tầng 9, tòa Handico, Phạm Hùng, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội 

– Tổng đài tư vấn 24/7 : 1900.6518 

– Email: info@luathungson.com 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo