logo

Thủ tục thay đổi họ tên cho con nuôi mới nhất 2021

Khi nhận nuôi con nuôi, một số cha mẹ nuôi sẽ không muốn giữ họ tên cũ mà thay bằng tên khác. Vậy pháp luật hiện nay có cho phép thay đổi họ tên cho con nuôi không? Nếu có thì thủ tục thay đổi họ tên cho con nuôi được thực hiện như thế nào? Luật Hùng Sơn sẽ hướng dẫn chi tiết vấn đề này thông qua bài viết sau đây. Hãy chú ý theo dõi nhé.

Quảng cáo

1. Trường hợp nào cha mẹ sẽ được thay đổi họ tên cho con nuôi?

Thứ nhất, về hệ quả của việc nhận con nuôi được quy định tại Điều 24 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 như sau:

  • Kể từ ngày giao nhận con nuôi, giữa cha mẹ nuôi và con nuôi sẽ có đầy đủ các quyền cũng như nghĩa vụ của cha mẹ và con;
  • Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi.
  • Việc thay đổi họ tên của con nuôi từ đủ 9 tuổi trở lên cần phải có được sự đồng ý từ người con nuôi đó.

Thứ hai, về quyền thay đổi họ, tên của con nuôi được ghi nhận tại Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

  • Thay đổi họ: Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha mẹ nuôi (theo điểm b Khoản 1 Điều 27);
  • Thay đổi tên: Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp theo yêu cầu của mẹ nuôi, cha nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người con nuôi đó hoặc cha đẻ, mẹ đẻ có yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt (theo điểm b Khoản 1 Điều 28).

Từ các quy định trên, có thể thấy cha mẹ nuôi có quyền thay đổi họ tên cho con nuôi. Ngoài ra, nếu người con nuôi có độ tuổi từ đủ 9 trở lên thì cần phải có sự đồng ý của người con nuôi đó.

thủ tục thay đổi họ tên cho con nuôi

2. Thủ tục thay đổi họ tên cho con nuôi chi tiết

2.1 Cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

Cần chuẩn bị các loại giấy tờ sau khi làm thủ tục thay đổi họ tên cho con nuôi:

Quảng cáo
  • Tờ khai thay đổi họ tên con nuôi (điền vào mẫu quy định được cơ quan thẩm quyền cấp);
  • Giấy khai sinh của con nuôi;
  • Giấy chứng nhận việc nuôi con nuôi;
  • Một số giấy tờ khác có liên quan làm căn cứ cho việc thay đổi họ tên của con nuôi.

2.2 Nộp hồ sơ tại cơ quan có thẩm quyền

Theo Điều 27, Điều 46 Luật Hộ tịch năm 2014 và Khoản 1 Điều 19 Thông tư số 04/2020-TT-BTP, cần đến những cơ quan có thẩm quyền sau để làm thủ tục thay đổi họ tên con nuôi:

  • UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây cho con nuôi hoặc UBND cấp xã nơi người con cư trú: có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ, tên cho con nuôi khi chưa đủ 14 tuổi;
  • UBND cấp huyện nơi nơi đã đăng ký khai sinh trước đây cho con nuôi hoặc UBND cấp xã nơi cư trú của người nước ngoài: có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ, tên cho con nuôi từ đủ 14 tuổi trở lên.

2.3 Thời gian giải quyết

Thời gian giải quyết theo khoản 2 Điều 28 Luật Hộ tịch năm 2014 được quy định như sau:

  • Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, đầy đủ: Nếu nhận thấy việc thay đổi họ, tên của con nuôi là có cơ sở, phù hợp với các quy định pháp luật hiện hành thì công chức tư pháp, hộ tịch sẽ tiến hành ghi vào sổ hộ tịch. Sau đó, cha nuôi, mẹ nuôi sẽ ký vào sổ hộ tịch và công chức thực hiện sẽ báo cáo lên Chủ tịch UBND, đồng thời ghi lại nội dung đã thay đổi vào giấy khai sinh của con nuôi.
  • Kéo dài thêm nhưng không quá 3 ngày làm việc (tối đa 6 ngày làm việc): khi nhận thấy việc giải quyết thay đổi họ, tên cho con nuôi cần phải xác minh thêm.

2.4 Lệ phí thay đổi là bao nhiêu?

Tùy vào mỗi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác nhau sẽ có mức thu lệ phí thay đổi họ, tên cho con nuôi khác nhau.

Ví dụ: Theo Nghị quyết số 06/2020/NQ-HĐND, tại Hà Nội có mức lệ phí thay đổi họ tên cho con nuôi như sau:

  • Lệ phí thay đổi họ tên cho người dưới 14 tuổi cư trú trong nước thuộc thẩm quyền UBND cấp xã: 5.000 đồng/việc;
  • Lệ phí thay đổi họ tên cho người từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú trong nước thuộc thẩm quyền UBND cấp huyện: 25.000 đồng/việc.
  • Các trường hợp được miễn lệ phí: đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng, người khuyết tật, người thuộc hộ nghèo.

Trên đây là một số thông tin vô cùng quan trọng giúp bạn làm thủ tục thay đổi họ tên cho con nuôi khi cần thiết. Ngoài ra, nếu như bạn đọc có còn vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác chưa được giải đáp, hãy liên hệ ngay hotline 0964.509.555 để được hỗ trợ và tư vấn nhiệt tình.

Vui lòng đánh giá!
Ls. Nguyễn Minh Hải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn