logo

Nhà đất không có Sổ đỏ khi bị thu hồi có được bồi thường hay không?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 26-05-2020 |
  • Tư vấn luật Đất đai , |
  • 10162 Lượt xem

Vì nhiều nguyên nhân khiến nhà đất không có sổ đỏ, việc này khiến nhiều người băn khoăn liệu rằng khi bị thu hồi thì họ có được nhận bồi thường hay không? Việc không có sổ đỏ có phải là điều kiện bắt buộc để được nhận bồi thường không? Trường hợp nào không có sổ đỏ vẫn được nhận bồi thường

1. Trường hợp đất không có Sổ đỏ vẫn được nhận bồi thường:

Thông thường để được nhận bồi thường về nhà, đất khi bị thu hồi cần phải có Sổ đỏ (tức là Giấy chứng nhận), tuy nhiên đó không phải là điều kiện bắt buộc đối với mọi trường hợp; theo đó vẫn sẽ có trường hợp nhà đất không có Sổ đỏ vẫn được nhận bồi thường.

Khi Nhà nước tiến hành thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh, mục đích lợi ích quốc gia, công cộng hay mục đích phát triển kinh tế – xã hội thì trong trường hợp này người sử dụng đất sẽ được bồi thường về đất mặc dù người này không có Giấy chứng nhận nếu thuộc 1 trong  2 trường hợp dưới đây:

a) Trường hợp 1: Tuy trên thực tế chưa có Giấy chứng nhận nhưng đủ điều kiện theo quy định để được cấp Giấy chứng nhận

Cụ thể, theo khoản 1 Điều 75 của Luật Đất đai 2013 đối với trường hợp cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất nhưng lại không có Giấy chứng nhận về đất có thể vẫn được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi nếu đáp ứng đủ các điều kiện dưới đây:

– Đang sử dụng đất và đất này không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm;

– Có đủ điều kiện để nhà nước cấp Giấy chứng nhận theo quy định Luật Đất đai mà chưa được nhà nước cấp.

b) Trường hợp 2: Vẫn được bồi thường nếu người sử dụng đất là sử dụng đất nông nghiệp trước ngày 01/7/2004

Căn cứ theo quy định khoản 2 Điều 77 của Luật Đất đai năm 2013, theo đó đối với đất nông nghiệp được người sử dụng đất đã sử dụng trước ngày 01/7/2004 và người sử dụng đất phải là cá nhân, hộ gia đình trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không đủ điều kiện để nhà nước cấp Giấy chứng nhận hoặc không có Giấy chứng nhận thì được nhà nước bồi thường đối với diện tích đất thực tế mà người này đang sử dụng, tuy nhiên diện tích đất được nhà nước bồi thường sẽ không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp theo quy định.

nhà đất không có sổ đỏ

2. Nhà ở không có giấy chứng nhận có được bồi thường hay không? Điều kiện được bồi thường là gì?

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 88 của Luật Đất đai năm 2013 về nguyên tắc bồi thường thiệt hại tài sản khi Nhà nước tiến hành thu hồi đất quy định như sau:

“Khi Nhà nước thu hồi đất mà chủ sở hữu tài sản hợp pháp gắn liền với đất bị thiệt hại về tài sản thì được bồi thường”.

Theo quy định nêu trên, được hiểu là khi Nhà nước tiến hành thu hồi đất thì theo đó người có nhà ở hợp pháp sẽ được nhà nước bồi thường nếu đáp ứng đầy đủ 02 điều kiện dưới đây:

– Phải là chủ sở hữu nhà ở hợp pháp;

– Do việc thu hồi đất khiến nhà ở bị thiệt hại.

Ví dụ như:

– Nhà ở riêng lẻ tại đô thị là tài sản hợp pháp khi có các điều kiện sau:

+ Khi tiến hành xây dựng phải có giấy phép

+ Việc xây dựng nhà này phải trước khi có thông báo thu hồi đất;

+ Xây dựng trên đất ở đô thị (đúng mục đích sử dụng đất).

Tóm lại, nếu đáp ứng đủ điều kiện theo từng trường hợp cụ thể đã nếu ở trên thì nhà đất dù không có Sổ đỏ thì vẫn sẽ được nhà nước bồi thường khi nhà nước tiến hành thu hồi đất;

Hy vọng luật Hùng Sơn đem đến cho bạn những kiến thức bổ ích, nếu còn thắc mắc xin hãy liên hệ trực tiếp đến bộ phận tư vấn luật của công ty hoặc đến ngay văn phòng của công ty để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

>>> Đất đai không có giấy tờ xảy ra tranh chấp giải quyết như thế nào ?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top