Quy định của pháp luật về việc “mượn sổ đỏ để vay tiền ngân hàng”?

Thông thường nhà, đất được thế chấp là tài sản thuộc quyền sở hữu của mình; nhưng nếu ai đó mượn sổ đỏ để vay tiền ngân hàng của người khác thì có thể được không? chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc qua bài viết này.

Quảng cáo

I. Căn cứ pháp luật

Bộ luật Dân sự năm 2015

Luật Nhà ở năm 2014

II. Thế nào là thế chấp nhà đất

Tại Điều 317 của Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định:

“Thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc quyền sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ và không giao tài sản cho bên khác (sau đây gọi là bên nhận thế chấp)”.

Căn cứ theo Điều 105 và Điều 115 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì quyền sử dụng đất là tài sản, nhà ở, quyền sử dụng đất là tài sản, quyền tài sản; 

Cho nên, thế chấp nhà, đất là một dạng của thế chấp tài sản.

Lưu ý về tài sản thế chấp:

Tại Điều 318 Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định về tài sản thế chấp như sau:

Quảng cáo

“- Trường hợp thế chấp toàn bộ bất động sản hoặc động sản có vật phụ thì vật phụ của bất động sản, động sản đó cũng thuộc tài sản thế chấp, trừ các trường hợp có thỏa thuận khác (thỏa thuận khác mà không được trái pháp luật, đạo đức xã hội thì thực hiện theo thỏa thuận).

– Trường hợp thế chấp một phần của bất động sản, động sản có vật phụ thì vật phụ gắn với tài sản đó thuộc tài sản thế chấp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

– Trường hợp đem thế chấp quyền sử dụng đất mà tài sản gắn liền với đất thuộc quyền sở hữu của bên đem thế chấp thì tài sản gắn liền với đất cũng thuộc tài sản thế chấp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

mượn sổ đỏ để vay tiền ngân hàng

III. Có được mượn Sổ đỏ của người khác để thế chấp không?

Thế chấp quyền sử dụng đất là một loại giao dịch dân sự. Do đó, việc thế chấp chỉ có thể thực hiện được khi nó đáp ứng được các quy định về hiệu lực Pháp Luật của luật Dân sự.

Tại điều 117 Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự:

“1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực hành vi dân sự, năng lực pháp luật dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

c) Nội dung và mục đích  của giao dịch dân sự không không trái đạo đức xã hội, vi phạm điều cấm của luật.

2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định”.

Căn cứ theo các quy định của pháp Luật trên thì ta chỉ có thể thể chấp sổ đỏ đi mượn trong các trường hợp sau:

Trường hợp 1: Chủ sở hữu nhà, đất trực tiếp thực hiện hợp đồng vay vốn với ngân hàng, sau đó thực hiện hoạt động có vay lại với người có như cầu vay vốn ngân hàng. 

Trường hợp 2: Hợp đồng thế chấp do người “mượn Sổ đỏ” ký tên song phải được người sử dụng đất ủy quyền bằng văn bản 

Trên đây là những giải đáp cử chúng tôi cho việc có được mượn sổ đỏ để vay tiền ngân hàng hay không. Để biết thêm thông tin hãy liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại 1900.6518 hoặc qua website : https://luathungson.vn 

Vui lòng đánh giá!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn