logo

Mức xử phạt khi lái xe chưa đủ tuổi

Bao nhiêu tuổi thì được phép điều khiển xe gắn máy? xử phạt khi lái xe chưa đủ tuổi được pháp luật Việt Nam quy định ra sao ? … các vấn đề đó sẽ được chúng tôi giải đáp cụ thể thông qua bài viết sau:

Quảng cáo

I. Điều khiển xe gắn máy khi chưa đủ độ tuổi xử phạt ra sao?

Căn cứ vào Điều 21 Nghị định 100/2019 NĐ-CP thì: “phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với hành vi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên.”

Tại Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định: “Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe gắn máy, xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô khi dao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định ở Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia vào giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Theo đó, chủ sở hữu phương tiện cũng bị xử phạt nếu đưa xe cho người không đủ điều kiện được điều khiển phương tiện điều khiển. Trong một vài trường hợp, nếu có gây thiệt hại về tài sản hoặc các thiệt hại khác có thể bị xem xét để truy cứu trách nhiệm hình sự.

lái xe chưa đủ tuổi

II. Độ tuổi được cấp giấy phép lái xe gắn máy?

Tại điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2012 có quy định như sau:

Quảng cáo

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được phép lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người từ đủ 18 tuổi trở lên được phép lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe xe ô tô tải, xe có kết cấu tương tự, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chuyên chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được phép lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ-moóc (FB2);

d) Người từ đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người từ đủ 27 tuổi trở lên được phép lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

2. Người lái xe phải có được sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải theo quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và các quy định về cơ sở y tế khám sức khỏe của người lái xe.”

III. Người chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy gây tai nạn?

Trong trường hợp này bạn đã vi phạm về độ tuổi sử dụng phương tiện giao thông căn cứ theo luật giao thông đường bộ quy định ở khoản 1 điều 60 Bộ luật Dân sự năm 2015:

a) Người từ đủ 16 tuổi trở lên được phép lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được phép điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg, xe ô tô tải; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Bên cạnh đó theo quy định tại điều 12 của Luật hình sự 2015 có quy định Người từ đủ 16 tuổi trở lên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

Nguyên tắc bồi thường thiệt hại đó là phải bồi thường toàn bộ và kịp thời.Theo Điều 586 Bộ luật dân sự 2015 quy định về năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân như sau:

Bạn có thể căn cứ vào các quy định trên và loại xe của bạn muốn đăng ký để xem bạn có đủ điều kiện về tuổi hay chưa.

Trên đây là các giải đạp của chưng tôi cho câu hỏi: lái xe chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt như thế nào. Để có thể được sự tư vấn trực tiếp từ các Luật sư của chúng tôi chạy liên lệ ngay theo số náy 1900.6518 hoặc qua website : https://luathungson.vn

Vui lòng đánh giá!
Ls. Nguyễn Minh Hải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn