logo

Nếu có hành vi lấn chiếm lòng lề đường thì sẽ bị xử lý thế nào?

Xin chào Luật sư, tôi có một thắc mắc cần được Luật sư tư vấn giúp tôi như sau: Hiện nay, nhà tôi và một số nhà khác đang gặp phải rắc rối khi có một nhà hàng xóm dựng rạp cưới và trông giữ xe lấn chiếm lòng lề đường. Hành vi này đã cản trở giao thông qua lại, làm đường đôi khi bị tắc nghẽn, gây ra bức xúc khá lớn. Vậy Luật sư cho tôi hỏi liệu nhà hàng xóm tôi có hành vi lấn chiếm đường như thế sẽ bị pháp luật xử lý thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đọc đã gửi câu hỏi thắc mắc đến Luật Hùng Sơn, với vấn đề của bạn chúng tôi sẽ hỗ trợ giải đáp như sau.

1. Xử phạt vi phạm hành chính khi lấn chiếm lòng lề đường 2020

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 8 của Luật Giao thông đường bộ năm 2008 có quy định về các hành vi bị nghiêm cấm, trong đó cấm sử dụng lòng đường, lề đường, hè phố trái phép. Như vậy, có thể thấy nhà hàng xóm của bạn đọc có hành vi dựng rạp lấn chiếm lòng lề đường, đã vi phạm điều cấm của luật.

Điều 12 của Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định các mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ như sau:

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân và phạt tiền từ 4.000.000 đồng cho đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức nếu có một trong những hành vi vi phạm sau đây:

  • Dựng rạp, lều quán, tường rào các loại, cổng ra vào, công trình trái phép khác trong phạm vi đất quy định dành cho đường bộ, trừ trường hợp khác (dựng rạp, lều quán, tường rào các loại, cổng ra vào, công trình trái phép khác trong; dựng biển quảng cáo ở trên đất hành lang an toàn đường bộ khi chưa nhận được sự đồng ý bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền hoặc là dựng biển quảng cáo ở trên phần đất dọc hai bên đường bộ dùng để quản lý, bảo vệ, bảo trì công trình đường bộ; chiếm dụng lòng đất của đường bộ hoặc là đất hành lang an toàn đường bộ để xây dựng nhà ở).
  • Sử dụng trái phép lòng đường đô thị, hè phố để họp chợ, bày bán hàng hóa, kinh doanh dịch vụ ăn uống, sửa chữa phương tiện máy móc…
  • Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc là hè phố dưới 5m2 để làm nơi trông giữ xe.
  • Chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc là lề đường của đường ngoài đô thị dưới 20m2 để làm nơi trông giữ xe.

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng cho đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân và phạt tiền từ 8.000.000 đồng cho đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức nếu có một trong những hành vi vi phạm sau đây:

  • Dựng rạp, lều quán, công trình khác trái phép ở trong khu vực đô thị tại cầu vượt, hầm đường bộ, hầm cho người đi bộ, gầm cầu vượt, trừ hành vi chiếm dụng lòng đất của đường bộ hoặc là đất hành lang an toàn đường bộ để xây dựng nhà ở.
  • Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 5m2 cho đến dưới 10m2 để làm nơi trông giữ xe.
  • Chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc là lề đường của đường ngoài đô thị từ 20m2 trở lên để làm nơi trông giữ xe.

– Phạt tiền từ 6.000.000 đồng cho đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân và phạt tiền từ 12.000.000 đồng cho đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức nếu có hành vi chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 10m2 cho đến dưới 20m2 để làm nơi trông giữ xe.

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng cho đến 15.000.000 đồng đối với cá nhân và phạt tiền từ 20.000.000 đồng cho đến 30.000.000 đồng đối với tổ chức nếu hành vi chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc là hè phố từ 20m2 trở lên để làm nơi trông giữ xe.

Như vậy, tương ứng với hành vi lấn chiếm lòng lề đường mà nhà hàng xóm của bạn đọc hiện đang thực hiện sẽ có các mức xử phạt vi phạm hành chính tương đương, dao động từ 2.000.000 đồng cho đến 15.000.000 đồng.

lấn chiếm lòng lề đường

2. Thẩm quyền xử phạt đối với hành vi lấn chiếm lòng lề đường

Căn cứ theo điểm đ Khoản 3, điểm e Khoản 5 Điều 74 của Nghị định số 100/2019/NĐ-CP thì những đối tượng sau đây sẽ có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm lấn chiếm lòng lề đường:

– Cảnh sát trật tự, cảnh sát cơ động, cảnh sát phản ứng nhanh, cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao.

– Thanh tra giao thông vận tải, những người được giao nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành đường bộ trong phạm vi chức năng và nhiệm vụ được giao.

Trên đây là các quy định pháp luật mới nhất về xử phạt hành chính đối với hành vi lấn chiếm lòng lề đường. Nếu như bạn đọc có còn thắc mắc gì về vấn đề này, hoặc có vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác, hãy liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn qua tổng đài tư vấn 1900.6518 để nhận được sự hỗ trợ tư vấn chi tiết và cụ thể.

Mọi thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ: 

CÔNG TY LUẬT TNHH HÙNG SƠN VÀ CỘNG SỰ

– Địa chỉ: Tòa Hadico, Phạm Hùng, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội 

– Tổng đài tư vấn 24/7: 1900.6518 

– Email: info@luathungson.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo