logo

Đất bị nhà nước thu hồi được bồi thường như thế nào ?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 19-05-2020 |
  • Tư vấn luật Đất đai , |
  • 1094 Lượt xem

Hiện nay vì nhiều lý do mà một số hộ gia đình bị nhà nước thu hồi đất. Vậy đất bị nhà nước thu hồi có được bồi thường hay không, nếu được sẽ bồi thường như thế nào?

1. Các cơ sở pháp lý và nguyên tắc bồi thường đất thu hồi

Cơ sở pháp lý

Luật Đất đai năm 2013;

– Nghị định 47/2014/NĐ-CP.

Căn cứ Điều 88 Luật Đất đai 2013 quy định về các nguyên tắc bồi thường thiệt hại về tài sản, ngừng sản xuất, kinh doanh khi Nhà nước thu hồi đất .

Khi chủ sở hữu đất hợp pháp với tài sản của mình . Khi bị nhà nước thu hồi, nhà nước có nghĩa vụ phải bồi thường thiệt hại.

Khi nhà nước thu hồi làm ảnh hưởng đến kinh tế , gây thiệt hại đến các cá nhân , tổ chức , doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài . Nhà nước phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

Tùy vào điều kiện cụ thể mà có các trường hợp được bồi thường và có các trường hợp không được bồi thường.

nhà nước thu hồi đất

2. Trường hợp được nhà nước bồi thường đất bị thu hồi

Khi nhà nước thu hồi đất mà trên đất có công trình, nhà ở thì nhà nước phải bồi thường dựa trên Điều 89 Luật Đất đai 2013 quy định rõ Bồi thường thiệt hại về nhà, công trình xây dựng trên đất khi Nhà nước thu hồi đất

2.1 Đối với nhà ở, công trình khi  bị nhà nước thu hồi :

– Khi tháo dỡ toàn bộ hoặc một phần mà phần còn lại không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật được bồi thường bằng giá trị xây dựng mới của nhà ở, công trình có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương.

– Phần còn lại của nhà ở, công trình vẫn còn bảo đảm các tiêu chuẩn về kỹ thuật thì bồi thường theo thiệt hại thực tế.

Căn cứ vào Điều 90 Luật Đất đai 2013 quy định rõ  Bồi thường đối với cây trồng, vật nuôi

2.2 Đối với cây trồng, vật nuôi khi  bị nhà nước thu hồi :

Mức bồi thường thiệt hại đối với cây trồng, vật nuôi được quy định tại Điều 90 Luật Đất đai 2013, cụ thể là:

Đối với cây trồng :

– Đối với cây hàng năm mức bồi thường thiệt hại tương đương với giá trị sản lượng của vụ thu hoạch.

– Đối với cây lâu năm Mức bồi thường thiệt hại tương đương với giá trị hiện có theo giá ở địa phương tại thời điểm thu hồi;

– Đối với cây trồng chưa thu hoạch và có thể di chuyển mức bồi thường thiệt hại tương đương với chi phí di chuyển và thiệt hại thực tế do phải di chuyển, trồng lại;

– Đối với cây rừng được trồng bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, cây rừng tự nhiên giao cho tổ chức,cá nhân, hộ gia đình trồng, quản lý, bảo vệ, mức bồi thường thiệt hại tương đương với giá trị thiệt hại thực tế của vườn cây;

Ví dụ : mảnh đất bạn 1 Ha , đang trồng bắp cải sắp tới thu hoạch , sản lượng thu hoạch được khoảng 20 tấn . Với mức giá hiện tại 3.000 / kg . Bạn sẽ được nhà nước bồi thường 60.000.000 vnđ .

Đối với thủy sản :

– Không bồi thường đối với thủy sản đã đến thời kỳ thu hoạch ở thời điểm thu hồi đất

– Bồi thường với thiệt hại thực tế do phải thu hoạch sớm, cộng với chi phí di chuyển và thiệt hại do di chuyển gây ra (nếu di chuyển được)  đối với thủy sản chưa đến thời kỳ thu hoạch ở thời điểm thu hồi đất;

Các chi phí để tháo dỡ, lắp đặt, di chuyển và thêm khoản bồi thường đối với thiệt hại khi tháo dỡ, vận chuyển, lắp đặt trong trường hợp phải di chuyển hệ thống máy móc, dây chuyền sản xuất sẽ được bồi thường

Căn cứ vào Điều 94 Luật Đất đai năm 2013 quy định Bồi thường thiệt hại đối với đất thuộc hành lang an toàn khi xây dựng công trình có hành lang bảo vệ an toàn

Đối với đất thuộc hành lang an toàn công trình (nếu có) được bồi thường thiệt hại tương đương với giá trị thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất, thiệt hại đối với tài sản gắn liền với đất.

3. Trường hợp được nhà nước không phải bồi thường khi thu hồi đất

Đối với trường hợp đất thu hồi không được bồi thường được nhà nước quy định cụ thể trong một số trường hợp sau :

Căn cứ vào Điều 92 Luật Đất đai 2013 quy định  Trường hợp Nhà nước thu hồi đất không được bồi thường tài sản gắn liền với đất có quy định rõ :

–  Đất bị thu hồi do chủ sở hữu bị vi phạm pháp luật đất đai;

–  Đất đã quá thời hạn được Nhà nước giao, cho thuê

–  Sau thông báo thu hồi tài sản đó mới được tạo ra hoặc được tạo ra do trái với pháp luật;

– Các công trình không còn sử dụng

Ví dụ: đất của doanh nghiệp thuê với thời hạn 05 năm . Quá 05 năm nếu không gia hạn sẽ bị nhà nước và không nhận được bất cứ bồi thường nào .

4. Dịch vụ tư vấn và giải quyết bồi thường đất đai Luật Hùng Sơn

Trên đây là toàn  bộ  thông tin về các trường hợp được và không được bồi thường khi thu hồi đất.

Nếu bạn gặp bất kỳ thắc mắc cần giải đáp hoặc đang rơi vào các tình huống cần được bồi thường hoặc cần được bồi thường mức bồi thường mong muốn, có thể liên hệ ngay với chúng tôi theo đường dây nóng : 1900.6518 để được giải đáp.

>>> Đất nằm trong diện quy hoạch có được mua bán hay chuyển nhượng không?

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    Hotline
    Top