Chủ phương tiện cho người chưa có bằng lái mượn xe thì bị xử lí như thế nào?

Thực trạng về việc người chưa có bằng lái xe điều khiển xe lưu thông trên đường vô cùng phổ biến. Việc mình biết người đó chưa có bằng lái xe nhưng vẫn cho người đó mượn xe để lưu thông trên đường thì có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có thì người cho mượn sẽ bị xử lí như thế nào? Cùng tham khảo qua bài viết dưới đây của công ty luật Hùng Sơn

Quảng cáo

1. Điều kiện của người lái xe khi tham gia giao thông:

Cụ thể, tại Khoản 1 Điều 58 của Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

“Người điều khiển xe tham gia giao thông trước tiên phải đáp ứng đủ độ tuổi, đáp ứng về sức khoẻ được quy định theo Điều 60 của Luật giao thông đường bộ và người này phải có giấy phép lái xe do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp, phù hợp với loại xe được phép điều khiển.”

– Theo đó, điều kiện về độ tuổi của người lái xe được quy định theo khoản 1 tại Điều 60 của Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

  • Người từ đủ 16 tuổi trở lên thì sẽ được lái xe gắn máy, tuy nhiên với điều kiện xe gắn máy này phải có dung tích xi-lanh < 50 cm3;
  • Người từ đủ 18 tuổi trở lên thì được phéo lái xe mô tô hai bánh, hoặc được phép lái xe mô tô ba bánh đối với các loại xe có dung tích xi-lanh > 50 cm3 và các loại xe khác có kết cấu tương tự như 2 loại trên; hoặc xe ô tô tải, hoặc máy kéo mà có trọng tải < 3.500 kg; và các xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
  • Người từ đủ 21 tuổi trở lên thì được phép lái xe ô tô tải và máy kéo mà có trọng tải > 3.500 kg; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);
  • Người từ đủ 24 tuổi trở lên thì được phép lái xe ô tô chở người với số chỗ ngồi từ 10 – 30 chỗ ngồi; hoặc lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
  • Người từ đủ 27 tuổi trở lên thì được phép lái xe ô tô chở người > 30 chỗ ngồi; hoặc lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);
  • Số tuổi tối đa là 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ của người lái xe ô tô chở người > 30 chỗ ngồi.

– Thêm vào đó, khi tham gia giao thông người lái xe cần các loại giấy tờ cần thiết dưới đây:

Quảng cáo
  • Giấy đăng ký xe;
  • Đối với xe cơ giới thì cần có Giấy phép lái xe
  • Và Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm về trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Như vậy khi tham gia giao thông thì người điều khiển phương tiện bắt buộc phải đáp ứng được tất cả các yêu cầu về giấy tờ nêu trên. Việc người này không đáp ứng được đối với những loại giấy tờ này, nếu bị cảnh sát giao thông kiểm tra thì sẽ bị xử phạt hành chính và có thể tạm giữ phương tiện. Vì vậy, nếu bạn cho người khác mượn xe khi họ không có bằng lái thì xe bạn có thể bị tạm giữ. Ngoài ra thì có thể bị xử phạt cụ thể như dưới đây

chưa có bằng lái xe

2. Chủ phương tiện cho người không có bằng lái mượn xe thì bị xử lí ra sao?

 – Theo Khoản 4 của Điều 30 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì Việc cho người không có đủ điều kiện mượn xe để tham gia giao thông thì chủ phương tiện sẽ bị xử phạt như sau:

  • Đối với cá nhân thì phạt tiền từ 8 trăm nghìn đồng – 1 triệu đồng
  • Đối với tổ chức là chủ xe gắn máy, xe mô tô và các loại xe tương tự thì bị từ 1, 6 triệu- 2 triệu đồng nếu thực hiện một trong những hành vi dưới đây:

Giao xe hoặc để các loại xe kể trên cho người không đủ điều kiện (bao gồm cả trường hợp đó là người điều khiển phương tiện tuy người này có Giấy phép lái xe nhưng giấy này đã hết hạn sử dụng) theo quy định Khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ để điều khiển xe lưu thông trên đường

Tóm lại, người điều khiển xe khi tham gia giao thông bắt buộc phải đáp ứng điều kiện về độ tuổi, điều kiện về sức khỏe, ngoài ra còn phải có giấy phép lái xe thì mới được quyền lái xe. Do đó, chủ phương tiện nếu biết rõ người mượn xe nhưng lại không có giấy phép lái xe mà chủ phương tiện vẫn cho mượn để người này tham gia giao thông được xem là hành vi vi phạm hành chính nên chủ phương tiện sẽ bị xử phạt. Còn đối với trường hợp chủ phương tiện không biết người mượn chưa có giấy phép lái xe thì sẽ không bị phạt, tuy nhiên phải có căn cứ để chứng minh việc không biết này.

Hy vọng bài viết của công ty luật Hùng Sơn cung cấp được nhiều kiến thức bổ ích cho bạn

Vui lòng đánh giá!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn