Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518
Tư vấn 24/7
Hotline
1900 6518
Địa chỉ
P415, CT4 KDT Mỹ Đình Sông Đà, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Bồi thường thiệt hại khi vô tình làm lửa cháy sang vườn nhà hàng xóm

Nguyễn Khắc Thành | 10-10-2018 | Tư vấn luật Dân sự | 231 lượt xem



Bác tôi có mười mấy héc ta trồng cây cao su trên rừng. Hôm đấy bác có bảo tôi dọn đống lá cây đi. Nhưng tôi lại đi đốt lá làm lửa cháy lan sang rừng trồng cây cao su của hàng xóm. Bị đen mất gốc 15 cây cao su nhưng cây k chết. Nhưng nhà hàng xóm lại muốn bác tôi đền nguyên giá cả cây cao su là 800 nghìn trên 1 gốc cao su. Lỗi ở đây 1 phần do tôi nhưng tôi không có điều kiện nên bác tôi vẫn sẽ đền thay cho. Nhưng bác tôi muôn giảm bớt số tiền phải bồi thường có được k ạ vì cây cao su không chết, mà chỉ bị đen gốc thôi. Và tôi liệu có bị truy cứu TNHS không ạ?  Tôi xin cảm ơn

 

Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Hùng Sơn. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề bồi thường thiệt hại

Căn cứ Điều 589 Bộ luật dân sự 2015 quy định về thiệt hại do tài sản bị xâm phạm:

“Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm bao gồm:

1. Tài sản bị mất, bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng

2. Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản bị mất, bị giảm sút

3. Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại. 

4. Thiệt hại khác do luật quy định.“

Trước tiên, vấn đề bồi thường thiệt hại sẽ do hai bên tự thỏa thuận với nhau. Trong trường hợp không thể thỏa thuận được thì một trong 2 bên có quyền yêu cầu Toà án giải quyết. Người có hành vi đốt lá làm cháy sang vườn cao su sẽ phải bồi thường chi phí thực tế để khắc phục thiệt hại và lợi ích bị giảm sút mà không cần bồi thường toàn bộ giá cây cao su do các cây cao su này chưa bị chết. Nếu bên bị thiệt hại chứng minh được do lửa lan sang làm đen gốc cây và làm cho cây trong thời gian ngắn sẽ bị chết thì bên gây thiệt hại sẽ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại thực tế phát sinh, tức là giá trị của cả cây. Tuy nhiên, nếu việc làm đen gốc cây chỉ ảnh hưởng đến quá trình phát triển mà cây cao su không bị chết thì bên bị thiệt hại không thể yêu cầu bồi thường giá trị của cả cây.

Thứ hai, về hành vi đốt lá có bị truy cứu TNHH hay không?

Theo quy định tại Điều 178 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản:

“1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, tài sản là di vật, cổ hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hóa hoặc tài sản trị giá dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại."

Theo quy định trên thì hành vi của người hủy hoại hay làm hư hỏng tài sản phải là hành vi cố ý. Tuy nhiên theo như bạn trình bày thì bạn không hề cố ý, mục đích ban đầu không phải là đốt cây cao su của nhà hàng xóm mà chỉ là dọn lá và đốt lá cây nhà bác bạn mà không may lửa lan sang vườn cao su nhà hàng xóm. Vì vậy, bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng bạn có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại theo Điều 589 BLDS 2015. Tuy nhiên, người có hành vi đốt lá có thể bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi gây ô nhiễm môi trường theo Điều 16 Nghị định 179/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường quy định như sau:

“1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm phát tán hóa chất, hơi dung môi hữu cơ trong khu sản xuất hoặc khu dân cư gây mùi đặc trưng của hóa chất, hơi dung môi hữu cơ đó.

Hành vi thải khí, bụi vượt quy chuẩn kỹ thuật về chất thải dưới 1,5 lần bị xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải nhỏ hơn 500 m3/giờ;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trong trường hợp lưu lượng khí thải từ 500 m3/giờ đến dưới 5.000 m3/giờ;

…”

Như vậy tùy thuộc vào lượng khí thải thải ra môi trường đã được quy định tại Điều này thì người có hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính với mức tương ứng




Comment



Cùng chủ đề


Có thể bạn quan tâm


Video pháp luật
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo - Luật Hùng Sơn
image image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư - Ls. Nguyen Minh Hai - Luat Hung Son
image image
Lawyer Nguyen Minh Hai - Hung Son _ Associates on VTV
image
image
Top