logo

Xử lý vi phạm bản quyền đối với cá nhân, công ty như thế nào?

Hành vi xâm phạm, vi phạm bản quyền ở nhiều lĩnh vực tại Việt Nam đang rất phổ biến. Thậm chí trầm trọng là có thể công bố thêm hay gây hiểu lầm là các công trình đó là của mình sáng tạo ra (đạo văn, đạo nhạc). Vậy, pháp luật Việt Nam quy định như thế nào về mức phạt hành vi xâm phạm bản quyền ? Các biện pháp tránh việc xâm phạm bản quyền hiện nay ? Đọc bài viết tư vấn của Luật sư Hùng Sơn dưới đây để hiểu rõ hơn về việc xử lý vi phạm bản quyền đối với các nhân, công ty như thế nào.

Cá nhân và công ty vi phạm bản quyền bị xử phạt như thế nào?

Điều 25 và Điều 26 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 (Luật sở hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định như sau:

“Điều 25. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao

1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:

a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;

g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng.

2. Tổ chức, cá nhân sử dụng tác phẩm quy định tại khoản 1 Điều này không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm.

3. Việc sử dụng tác phẩm trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với tác phẩm kiến trúc, tác phẩm tạo hình, chương trình máy tính.

Điều 26. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao

1. Tổ chức phát sóng sử dụng tác phẩm đã công bố để thực hiện chương trình phát sóng có tài trợ, quảng cáo hoặc thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào không phải xin phép nhưng phải trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả theo quy định của Chính phủ.

2. Tổ chức, cá nhân sử dụng tác phẩm quy định tại khoản 1 Điều này không được làm ảnh hưởng đến việc khai thác bình thường tác phẩm, không gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả; phải thông tin về tên tác giả và nguồn gốc, xuất xứ của tác phẩm.

3. Việc sử dụng tác phẩm trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với tác phẩm điện ảnh.”

Ví dụ : Nếu bạn đang sử dụng một tác phẩm “chương trình máy tính” mà đã được công bố bản quyền nhằm mục đích nghiêm cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân thì bạn sẽ không phải trả tiền nhuận bút, thù lao. Nhưng nếu trong trường hợp bạn sao chép một bản nhằm mục đích “học tập nâng cao  kiến thức” theo pháp luật thì hành vi của bạn là hành vi đã vi phạm quy định phát luật  sở hữu trí tuệ.

Trường hợp này sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 18 Nghị định 131/2013/ND-CP như sau :

“Điều 18. Hành vi xâm phạm quyền sao chép tác phẩm

1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 35.000.000 đồng đối với hành vi sao chép tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm dưới hình thức điện tử, trên môi trường Internet và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Tuy nhiên, trường hợp nếu công ty phần mềm máy tính yêu cầu bạn hoặc công ty bạn phải chịu trách nhiệm bồi thường thì theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015 thì buộc công ty đó phải chứng minh thiệt hại mà bạn đã gây ra cho họ.

 

Xử lý vi phạm bản quyền

 

Vi phạm quyền tác giả sở hữu trí tuệ

* Đối tượng quyền sở hữu trí tuệ:

– Đối tượng quyền tác giả bao gồm tác phẩm văn học, nghệ thuật, khoa học; đối tượng quyền liên quan đến quyền tác giả bao gồm cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hoá.

– Đối tượng quyền sở hữu công nghiệp bao gồm sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn, bí mật kinh doanh, nhãn hiệu, tên thương mại và chỉ dẫn địa lý.

– Đối tượng quyền đối với giống cây trồng là vật liệu nhân giống và vật liệu thu hoạch

* Theo Khoản 1 Điều 6 Luật sở hữu trí tuệ 2005:

“Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký”.

Việc bạn sao chép mà chưa có sự đồng ý của tác giả thì bạn đã vi phạm quyền tác giả, vi phạm bản quyền. Trường hợp trên mạng có nhiều video và tài liệu viết về Nick Vujjcic đó có thể là đã được sự cho phép của tác giả, được tác giả chuyển giao quyền…hoặc là họ có quyền liên quan phát sinh kể từ khi cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hoá được định hình hoặc thực hiện mà không gây phương hại đến quyền tác giả.

Các dạng vi phạm bản quyền khác có thể bao gồm từ việc sao chép, mô phỏng lại các thương hiệu (trade mark) hay các biểu hiệu (logo) của một tổ chức, cho đến việc sao chép các chi tiết có tính hệ thống mà phải qua một trình tự thời gian dài mới chứng minh được. Những vi phạm này thường rất khó phân định và nhiều lúc phải tốn nhiều thời gian cũng như tài lực để chứng minh trước toà án rằng có hay không có sự vi phạm về bản quyền.

♦ Kết luận : 

Bạn đang xem bài viết Xử lý vi phạm bản quyền đối với cá nhân, công ty như thế nào? được Luật Hùng Sơn tổng hợp. Hy vọng bài viết trên đây sẽ mang lại những thông tin hữu ích cho quý vị, nếu còn thắc  mắc một số thông tin nào đó trong bài viết hoặc cần chúng tôi hỗ trợ gì về việc đăng ký bản quyền sản phẩm hãy liên hệ trực tiếp qua tổng đài 1900.6518 hoặc qua website : https://luathungson.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Developed by Tiepthitute
Facebook Messenger
Chat với chúng tôi qua Zalo
Developed by Tiepthitute