logo

Tự công bố sản phẩm là gì? Có bắt buộc không?

  • Ls. Nguyễn Minh Hải |
  • 17-12-2020 |
  • Giấy phép , |
  • 10121 Lượt xem

Tự công bố sản phẩm là gì? Có bắt buộc không? Bạn băn khoăn không biết sản phẩm doanh nghiệp mình có thuộc danh mục sản phẩm tự công bố hay không? Dưới đây, Luật Hùng Sơn xin chi sẻ một số thông tin về thủ tục này để bạn có thể hiểu rõ hơn và thực hiện thủ tục tự công bố được dễ dàng và hiệu quả. Cùng tìm hiểu nhé.

Tự công bố sản phẩm là gì?

Khái niệm tự công bố sản phẩm

Tự công bố sản phẩm được hiểu là việc doanh nghiệp, tổ chức hay cá nhân đăng ký tự nguyện các hàng hóa, sản phẩm nằm trong danh mục kinh doanh của mình với cơ quan nhà nước có thẩm mà không phải là do Nhà nước bắt buộc.

Các sản phẩm trên phải nằm trong danh mục sản phẩm không bắt buộc phải đăng ký công bố chất lượng sản phẩm theo quy định của Nghị định 15/2018/NĐ-CP.

Văn bản pháp luật quy định về việc tự công bố sản phẩm

Những lợi ích khi doanh nghiệp tự công bố sản phẩm là gì?

Những lợi ích khi tự công bố sản phẩm là gì

Đối với người sử dụng sản phẩm:

  • Yên tâm hơn trong việc lựa chọn sản phẩm và sẽ ưu tiên hơn so với những sản phẩm không rõ nguồn gốc và chưa được công bố chất lượng.
  • Có thể kiểm tra được chất lượng sản phẩm để cân nhắc việc sử dụng để đảm bảo sức khỏe.

Đối với tổ chức/cá nhân công bố:

  • Tiếp cận nhanh chóng, tạo được niềm tin đối với khách hàng.
  • Kiểm soát được chất lượng sản phẩm, khắc phục lỗi trong quá trình sản xuất/kinh doanh.
  • Làm tăng khả năng cạnh tranh đối với các đối thủ khác.

Ai cần thực hiện tự công bố sản phẩm?

Đối với sản phẩm tự công bố, Điều 4 Nghị định số 15/2018/NĐ-CP quy định Tổ chức hoặc cá nhân sản xuất hay kinh doanh các loại sản phẩm nằm trong danh mục tự công bố thì cần tiến hành thực hiện thủ tục này. Danh mục sản phẩm mời bạn đọc xem chi tiết.

Quy định về tự công bố sản phẩm

Quy định về tự công bố sản phẩm được cụ thể tại Điều 4, Điều 5 Nghị định 15/2018/NĐ-CP. Các nội dung quy định cụ thể hãy cùng tìm hiểu thông qua các nội dung dưới đây.

Có bắt buộc phải tự công bố sản phẩm không?

Tại sao phải tự công bố?

Công bố chất lượng sản phẩm là một trong những điều kiện cần và đủ để sản phẩm của công ty được lưu thông trên thị trường Việt Nam. Trong bản tự công bố sẽ có những thông số về chất lượng sản phẩm và cá nhân/tổ chức kê khai phải chịu trách nhiệm về tính xác thực của thông tin nên sản phẩm sẽ đảm bảo an toàn vệ sinh lẫn chất lượng cho sản phẩm và chính sức khỏe người tiêu dùng.

Danh mục sản phẩm phải tự công bố

Căn cứ theo Điều 4 nghị định 15/2018/NĐ-CP thì những sản phẩm sau sẽ nằm trong danh mục sản phẩm tự công bố. Bao gồm cụ thể như sau:

  • Loại thực phẩm đã qua chế biến được bao gói sẵn;
  • Loại phụ gia chất hỗ trợ chế biến, thực phẩm;
  • Các loại dụng cụ chứa hoặc bao gói tiếp xúc trực tiếp với các thực phẩm.

Danh mục thực phẩm được phân loại thành các nhóm. Cụ thể

  • Nhóm thực phẩm thường được sản xuất trong nước
    • Nhóm thực phẩm này thường không yêu cầu quá cao và mọi đối tượng có thể sử dụng nên có thể tự công bố về thành phần cũng như chất lượng sản phẩm.
  • Nhóm thực phẩm thường được nhập khẩu
    • Mặt hàng nhập khẩu cũng có thể tự công bố về vệ sinh an toàn thực phẩm, không cần đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Mặc dù vậy, đối tượng tiêu dùng của những thực phẩm này phải là những đối tượng cơ bản, không khuyến cáo nên dùng cho đối tượng nào thì có thể làm thủ tục tự công bố.
  • Nhóm thực phẩm dinh dưỡng, chức năng
    • Các thành phần dinh dưỡng, thành phần chất phụ gia và những vấn đề có liên quan của thực phẩm này đã được công ty nghiên cứu và tiến hành tự công bố trên thị trường Việt Nam.
    • Thực phẩm dinh dưỡng bao gồm nhiều nhóm thực phẩm khác nhau. Trong đó, nhóm thực phẩm chế biến gói sẵn được làm thủ tục tự công bố.

Bên cạnh đó, một vài sản phẩm thực phẩm được đóng gói có sẵn, vật liệu tiếp xúc trực tiếp với những thực phẩm mà doanh nghiệp trực tiếp kinh doanh hay những dụng cụ đựng thực phẩm  thì doanh nghiệp cũng có thể làm thủ tục tự công bố.

Xem thêm: Hướng dẫn cách tra cứu công bố sản phẩm qua mạng chi tiết nhất

Danh mục sản phẩm được miễn không cần công bố

Không phải sản phẩm nào thuộc các nhóm trên cũng phải làm thủ tục tự công bố. Cụ thể như:

Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất hoặc nhập khẩu chỉ dùng với mục đích sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hay phục vụ cho việc sản xuất trong nội bộ của tổ chức hay cá nhân mà không tiêu thụ tại thị trường trong nước thì được miễn làm thủ tục này.

Hướng dẫn quy trình, thủ tục, hồ sơ tự công bố sản phẩm

Trình tự thủ tục tự công bố sản phẩm

Hồ sơ tự công bố sản phẩm cần những gì?

Danh mục các loại giấy tờ, hồ sơ cá nhân/tổ chức cần chuẩn bị hồ sơ công bố sản phẩm gồm những loại như sau:

  • Bản tự công bố sản phẩm được khai theo như mẫu 01 của Nghị định 15/2018/NĐ của Chính phủ, bạn in và điền đầy đủ, trung thực các thông tin.
  • Tài liệu kiểm nghiệm kết quả chất lượng của sản phẩm trong thời hạn là 12 tháng kể từ ngày kiểm nghiệm đến ngày nộp hồ sơ.
  • Mẫu nhãn sản phẩm (trong trường hợp đã có hay mẫu nhãn sản phẩm dự kiến)
  • Tài liệu là các bằng chứng khoa học chứng minh được công dụng của sản phẩm hoặc thành phần tạo nên công dụng đó.
  • Kèm theo giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

Quy trình tổng quát tự công bố sản phẩm

Cá nhân, tổ chức thực hiện tự công bố theo các bước như sau:

  • Bước 1: Doanh nghiệp, cá nhân tự làm thủ tục tự công bố sản phẩm đăng tải lên các phương tiện thông tin đại chúng hoặc các trang điện tử hay là niêm yết công khai trực tiếp tại trụ sở chính. Song song với đó là gửi thêm một bộ hồ sơ đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền do chỉ Ủy ban nhân dân tỉnh/ Thành phố trực thuộc trung ương chỉ định.
  • Bước 2: Sau khi đã thực hiện xong bước trên, bạn bắt đầu hoạt động sản xuất hoặc kinh doanh sản phẩm và tự chịu trách nhiệm về tính an toàn của mặt hàng đó.
  • Bước 3: Bản tự công bố tiêu chuẩn chất lượng được cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận, lưu trữ lại hồ sơ và được đăng tải công khai trên trang thông tin điện tử của họ.

Thời gian thực hiện

Hiện theo các văn bản pháp luật hiện hành không quy định về thời gian thực hiện của thủ tục tự công bố. Tuy nhiên, trên thực tế, chúng ta phải thực hiện thủ tục này ngay trước khi đưa sản phẩm lưu thông tại thị trường Việt Nam.

Ngay sau khi thực hiện xong thủ tục, doanh nghiệp được quyền sản xuất hay kinh doanh hàng hóa đó luôn.

Lệ phí và hiệu lực của bản tự công bố

Căn cứ Nghị định 15/2018/NĐ-CP, thủ tục tự công bố sản phẩm không mất phí hay lệ phí nào cả nhằm

  • Hỗ trợ doanh nghiệp trong việc sản xuất/kinh doanh.
  • Khuyến khích để doanh nghiệp thực hiện đầy đủ các quy định về mặt pháp lý trước khi đưa sản phẩm ra ngoài thị trường.

Nghị định số 15/2018/NĐ-CP chỉ quy định về hiệu lực của bản đăng ký công bố chất lượng sản phẩm mà không có các quy định dẫn chiếu về hiệu lực sử dụng của bản tự công bố. Chính vì thế, cá nhân/tổ chức có thể sử dụng bản tự công bố sản phẩm cho đến khi có các văn bản mới quy định từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Những điều bắt buộc phải lưu ý trước và sau tự công bố sản phẩm

Để tiến hành thủ tục tự công bố chất lượng sản phẩm được thuận lợi, nhanh chóng và hạn chế tối đa những khó khăn thì cần lưu ý một số vấn đề quan trọng như sau:

  • Tìm hiểu thật kỹ những thông số chỉ tiêu an toàn thực phẩm trước khi làm thủ tục công bố đã được đạt chuẩn chất lượng để tránh sai sót, rủi ro gây bất lợi về sau.
  • Tiến hành làm thủ tục đăng ký nhãn hiệu cho sản phẩm trước khi thực hiện tự công bố sản phẩm
  • Hồ sơ, tài liệu kèm theo đều phải sử dụng là tiếng Việt, tuyệt đối không được sử dụng tiếng nước ngoài. Trường hợp có tài liệu nào bằng tiếng nước ngoài thì phải dịch thuật và công chứng.
  • Doanh nghiệp phải tự thực hiện công bố lại nếu sản phẩm có sự thay đổi một số thông tin: tên, xuất xứ hàng hóa, thành phần của sản phẩm. Muốn thay đổi thông tin khác sau khi đã công bố sản phẩm cần gửi thông báo bằng văn bản đến cơ quan quản lý nhà nước.
  • Các giấy tờ, tài liệu nộp hồ sơ đều phải còn giá trị sử dụng. Tất cả tài liệu không còn hiệu lực sẽ không được xem xét giải quyết hồ sơ.
  • Không thực hiện công bố sản phẩm mà vẫn lưu hành trên thị trường tiêu dùng thì sẽ bị xử phạt theo pháp luật của nhà nước.

Hy vọng với những thông tin chúng tôi cung cấp giúp bạn hiểu rõ tự công bố sản phẩm là gì và xác định sản phẩm của doanh nghiệp của bạn có thuộc các sản phẩm tự công bố hay không. Nếu còn gặp vướng mắc hoặc cần hỗ trợ tư vấn các vấn đề pháp lý khác, Quý khách vui lòng liên hệ qua số điện thoại 19006518 để được hỗ trợ nhanh chóng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Developed by Tiepthitute
Facebook Messenger
Chat với chúng tôi qua Zalo
Developed by Tiepthitute