Tìm hiểu viên chức có được thành lập doanh nghiệp không?

  • Ls. Luyện Ngọc Hùng |
  • 24-10-2021 |
  • Doanh nghiệp , |
  • 73 Lượt xem

Viên chức là gì? Tìm hiểu viên chức có được thành lập doanh nghiệp không? Đây chắc chắn là những câu hỏi mà nhiều bạn đọc đang quan tâm lúc này? Bởi hiện nay có một số lượng lớn cán bộ, viên chức, công chức đang làm việc. Luật Hùng Sơn xin giải đáp qua bài viết dưới đây:

Viên chức là gì?

Căn cứ theo Điều 2 Luật Viên chức năm 2010 quy định về viên chức như sau:

Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại các đơn vị sự nghiệp công lập theo các chế độ hợp đồng làm việc hoặc được hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập.

Căn cứ Điều 7 Luật Viên chức quy định về vị trí việc làm đây là công việc hoặc là nhiệm vụ gắn liền với chức danh nghề nghiệp hoặc các chức vụ quản lý tương ứng cụ thể khác; đây là căn cứ xác định về số lượng người làm việc, cơ cấu viên chức để thực hiện việc tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức trong đơn vị sự nghiệp công lập.

Căn cứ theo Điều 9 Luật Viên chức quy định về đơn vị sự nghiệp công lập là tổ chức do cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước hoặc các tổ chức chính trị, các tổ chức chính trị – xã hội thành lập, có tư cách pháp nhân, cung cấp dịch vụ công, phục vụ quản lý Nhà nước.

Chế độ hợp đồng đối với viên chức sẽ được ký một trong hai loại hợp đồng làm việc: Không xác định thời hạn và xác định thời hạn. Căn cứ theo khoản 2 Điều 2 Luật sửa đổi Luật Viên chức năm 2019 quy định bao gồm 02 loại hợp đồng này được quy định như sau:

  • Hợp đồng làm việc xác định thời hạn: Là hợp đồng hai bên ký kết xác định thời hạn và thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong thời gian từ 12 đến 60 tháng;
  • Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn: Là hợp đồng hai bên ký kết không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

viên chức có được thành lập doanh nghiệp không

Viên chức trong tiếng anh là gì?

  • Viên chức được dịch sang tiếng Anh là officer.

Viên chức có được thành lập doanh nghiệp không?

Cơ sở pháp lý

  • Luật Viên chức năm 2010 và sửa đổi bổ sung một số điều của luật cán bộ, công chức và luật viên chức năm 2019;
  • Luật Doanh nghiệp năm 2020;
  • Luật phòng chống tham nhũng năm 2020.

Viên chức có được mua góp vốn cổ phần không?

Mặc dù viên chức không được thành lập doanh nghiệp nhưng viên chức được quyền thực hiện góp vốn, mua cổ phần và mua phần vốn góp vào công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty hợp danh trong khi phải điều kiện:

  • Không được tham gia quản lý và điều hành công ty (Khoản 2, Điều 20, Luật Phòng chống tham nhũng 2020)
  • Nếu bản thân là người đứng đầu hoặc cấp phó của người đứng đầu cơ quan nhà nước thì sẽ không được góp vốn vào doanh nghiệp đang hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước hoặc để cho vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con đang kinh doanh trong phạm vi ngành, nghề do người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước. (Căn cứ theo Khoản 4, Điều 20, Luật Phòng chống tham nhũng 2020)

Việc tham gia thực hiện góp vốn của viên chức cũng sẽ bị giới hạn đối với từng loại hình doanh nghiệp. Họ cũng chỉ được tham gia góp vốn đối với một số loại hình doanh nghiệp và với những vị trí nhất định sẽ không có quyền quản lý, bao gồm:

  • Đối với công ty cổ phần thì viên chức chỉ được tham gia với tư cách là cổ đông góp vốn.              
  • Đối với công ty hợp danh viên chức chỉ có thể tham gia với tư cách là thành viên hợp vốn.
  • Đối với công ty Trách nhiệm hữu hạn viên chức sẽ không được góp vốn vào loại hình này. Vì theo quy định pháp luật, việc góp vốn vào công ty Trách nhiệm hữu hạn thì thành viên góp vốn sẽ trở thành người có quyền quản lý công ty.

Viên chức có được làm giám đốc công ty không?

Căn cứ theo Điểm b và d, Khoản 2, Điều 20, Luật Phòng chống tham nhũng 2020 quy định về thêm người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị sẽ không được làm những việc sau đây:

Thành lập hoặc tham gia quản lý và điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, trừ những trường hợp luật có quy định khác;

Thành lập hoặc giữ các chức danh, các chức vụ quản lý, điều hành về loại doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã thuộc các lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm về quản lý trong thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ.

Như vậy, viên chức sẽ không được làm giám đốc công ty theo quy định của pháp luật.

Hy vọng qua bài viết trên sẽ mang đến những thông tin hữu ích cho các về tìm hiểu viên chức có được thành lập doanh nghiệp không? Hãy liên hệ ngay đến Luật Hùng Sơn theo số Hotline: 1900 6518 để được giải đáp những thắc mắc bạn đang gặp phải.

5/5 - (1 bình chọn)
Ls. Luyện Ngọc Hùng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn