logo

Thủ tục để thành lập quỹ từ thiện theo đúng quy định của pháp luật.

  • LS. Hùng Sơn |
  • 06-12-2019 |
  • Dịch vụ doanh nghiệp , |
  • 10170 Lượt xem

Chào Luật sư, tôi có một vấn đề thắc mắc cần được Luật sư tư vấn cho tôi như sau: Chứng kiến được hiện nay có nhiều hoàn cảnh khó khăn ở các vùng sâu vùng xa nên tôi và một số người bạn, người thân dự định sẽ thành lập một quỹ từ thiện và kêu gọi quyên góp để có thể dùng quỹ từ thiện ấy giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn như vậy. Vậy Luật sư cho tôi hỏi thủ tục để thành lập quỹ từ thiện theo đúng quy định của pháp luật là như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Hùng Sơn, về vấn đề của bạn chúng tôi xin được phép giải thích cụ thể như sau thông qua các quy định pháp luật có liên quan.

1. Cơ sở pháp lý 

– Nghị định số 30/2012/NĐ-CP.

– Thông tư số 02/2013/TT-BNV.

2. Điều kiện để thành lập quỹ từ thiện.

– Mục đích của việc mở quỹ từ thiện: giáo dục, y tế, thể thao thể dục, khoa học, nhân đạo hoặc từ thiện và vì các mục đích khác để phát triển cộng đồng và tuyệt đối không vì mục đích lợi nhuận.

– Phải có thành viên sáng lập quỹ từ thiện:

  • Sáng lập viên mở quỹ từ thiện này phải là công dân hoặc tổ chức Việt Nam tiến hành góp tài sản để mở quỹ từ thiện, tham gia để xây dựng các dự thảo điều lệ và các điều lệ khác ghi trong hồ sơ xin phép để thành lập quỹ.
  • Và ban sáng lập quỹ từ thiện này phải có ít nhất là 3 sáng lập viên bao gồm có trưởng ban, phó trưởng ban và sáng lập viên.
  • Căn cứ theo Khoản 3 Điều 9 Nghị định số 30/2012/NĐ-CP thì điều kiện đối với sáng lập viên được quy định như sau:

“3. Điều kiện đối với các sáng lập viên:

a) Đối với công dân Việt Nam: Có đủ năng lực hành vi dân sự không có án tích;

b) Đối với tổ chức của Việt Nam: Có điều lệ hoặc văn bản quy định chức năng, nhiệm vụ của tổ chức; nghị quyết của Ban lãnh đạo tổ chức về việc tham gia thành lập quỹ; quyết định cử người đại diện của tổ chức tham gia tư cách sáng lập viên thành lập quỹ;

c) Có tài sản đóng góp thành lập quỹ theo quy định tại Điều 12 Nghị định này.”

 

thành lập quỹ từ thiện

3. Tài sản đóng góp để thành lập quỹ từ thiện.

Căn cứ theo Điều 12 Nghị định số 30/2012/NĐ-CP thì tài sản đóng góp để mở quỹ từ thiện được quy định như sau:

– Đối với những quỹ từ thiện do công dân hoặc tổ chức Việt Nam thành lập ra thì phải đảm bảo được số tài sản đóng góp để mở quỹ từ thiện ấy quy đổi ra tiền đồng Việt Nam (và trong số đó thì số tiền để chuyển vào quỹ từ thiện phải có tối thiểu bằng 50% của tổng giá trị tài sản đóng góp) như sau:

  •   Quỹ từ thiện hoạt động trong phạm vi trên toàn quốc hoặc liên tỉnh: năm tỷ đồng Việt Nam (5.000.000.000).
  •   Quỹ từ thiện hoạt động trong phạm vi cấp tỉnh: một tỷ đồng Việt Nam (1.000.000.000).
  •   Quỹ từ thiện hoạt động trong phạm vi cấp huyện: một trăm triệu đồng Việt Nam (100.000.000).
  •   Quỹ từ thiện hoạt động trong phạm vi cấp xã: hai mươi triệu đồng Việt Nam (20.000.000).

– Đối với những quỹ từ thiện có tài sản của công dân, tổ chức nước ngoài góp vốn vào quỹ này với các công dân hoặc tổ chức ở Việt Nam để mở quỹ thì phải đảm bảo được số tài sản đóng góp để mở quỹ từ thiện ấy quy đổi ra tiền đồng Việt Nam như sau:

  •   Quỹ từ thiện hoạt động trong phạm vi trên toàn quốc hoặc liên tỉnh: bảy tỷ đồng Việt Nam (7.000.000.000).
  •   Quỹ từ thiện hoạt động trong phạm vi cấp tỉnh: ba tỷ đồng Việt Nam (3.000.000.000).
  •   Quỹ từ thiện hoạt động trong phạm vi cấp huyện: một tỷ đồng Việt Nam (1.000.000.000).
  •   Quỹ từ thiện hoạt động trong phạm vi cấp xã: năm trăm triệu đồng Việt Nam (500.000.000).

4. Hồ sơ để thành lập 

Hồ sơ để thành lập quỹ từ thiện gồm có những tài liệu được quy định như sau:

– Có đơn đề nghị để được lập quỹ từ thiện.

– Phải có dự thảo điều lệ quỹ từ thiện.

– Những tài liệu để chứng minh số tài sản được đóng góp để mở quỹ tài sản quy định như trên.

– Có sơ yếu lý lịch, phiếu lý lịch tư pháp của các thành viên nằm trong ban sáng lập quỹ từ thiện và các tài liệu khác có liên quan đến vấn đề mở quỹ từ thiện được quy định tại Điều 9, Điều 10 hoặc Điều 11 của Nghị định số 30/2012/NĐ-CP.

Trên đây là những tư vấn của Công ty Luật Hùng Sơn về các thủ tục để thành lập quỹ từ thiện, và bạn có thể căn cứ theo các thông tin được tư vấn như trên để tiến hành thành lập quỹ từ thiện cho đúng quy định của pháp luật. Nếu như bạn vẫn còn thắc mắc về vấn đề này hoặc các vấn đề khác có liên quan, vui lòng liên hệ để được hỗ trợ giải đáp chi tiết hoặc có thể xem thêm các bài liên quan khác tại đây!.

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    Hotline
    Top