logo

Sau khi ly hôn có được thay đổi quyền nuôi con?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 18-10-2019 |
  • Tư vấn luật Hôn nhân - Gia đình , |
  • 10113 Lượt xem

Trong các vụ việc ly hôn từ trước tới nay, một trong những tranh chấp phổ biến nhất đó là tranh chấp quyền nuôi con. Để quyết định được ai là người có quyền nuôi con, Tòa án phải căn cứ vào quyền lợi, sự phát triển của người con về cả vật chất và tinh thần để quyết định bố hay mẹ là người có quyền trực tiếp nuôi con. Tuy nhiên, sau khi ly hôn, nếu có sự thay đổi dẫn đến người có quyền nuôi con không còn đáp ứng được điều kiện nuôi dạy con nữa thì có thể thay đổi quyền nuôi con.

1. Điều kiện dẫn đến thay đổi quyền nuôi con

Theo quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn dựa vào một trong các căn cứ sau:

  • Cha, mẹ thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sao cho phù hợp với lợi ích của con;
  • Người có quyền trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp chăm sóc, trông nom, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Trường hợp 1:

Cha, mẹ thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con

Trong trường hợp này, khi cha, mẹ thỏa thuận được việc thay đổi người trực tiếp nuôi con thì hai bên gửi đơn yêu cầu Tòa án công nhận sự thỏa thuận của các bên về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn.

Trường hợp 2:

Người có quyền trực tiếp nuôi con sau ly hôn không còn đủ điều kiện trực tiếp chăm sóc, trông nom, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Trong trường hợp này, người yêu cầu thay đổi quyền nuôi con phải chứng minh được người đang trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện để chăm sóc, nuôi dưỡng con nữa. Điều kiện trực tiếp nuôi con chủ yếu dựa vào các yếu tố sau:

  • Điều kiện về vật chất gồm các điều kiện về sinh hoạt, học tập, vui chơi… của con. Điều này được Tòa án xem xét dựa trên căn cứ về nơi ở, nguồn thu nhập, tài sản của người trực tiếp nuôi dưỡng.
  • Điều kiện về tinh thần gồm điều kiện về thời gian chăm sóc, giáo dục con; điều kiện để con học hỏi và hoàn thiện nhân cách; tình cảm giữa cha mẹ và con trong quá trình nuôi dưỡng…

 

thay đổi quyền nuôi con

Xem thêm Dịch vụ luật sư tư vấn ly hôn tại đây!

2. Hồ sơ đề nghị thay đổi người có quyền nuôi con sau ly hôn

Hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đề nghị;
  • Bản án hoặc Quyết định ly hôn của Tòa án;
  • Bản sao chứng thực sổ hộ khẩu và giấy tờ chứng thực cá nhân;
  • Bản sao chứng thực giấy khai sinh của con;
  • Tài liệu chứng minh yêu cầu thay đổi người nuôi con sau ly hôn là có căn cứ.

3. Dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Hùng Sơn

Công ty Luật Hùng Sơn cung cấp dịch vụ pháp lý liên quan đến vấn đề thay đổi quyền nuôi dưỡng con sau ly hôn như sau:

  • Tư vấn, đánh giá căn cứ pháp lý thay đổi quyền nuôi con của khách hàng;
  • Tư vấn cho khách hàng toàn bộ các vấn đề pháp lý liên quan đến việc giành quyền nuôi con sau ly hôn;
  • Soạn hồ sơ, tài liệu;
  • Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho khách hàng khi tham gia tố tụng;

Trên đây là một số ý kiến pháp lý của Công ty Luật Hùng Sơn liên quan đến vấn đề thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn. Nếu có bất kỳ băn khoăn, thắc mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn pháp lý kịp thời!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Có thể bạn quan tâm

Video tư vấn pháp luật

Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV image
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV
Hotline
Top