Nhà đầu tư nước ngoài có thể góp vốn bằng tiền mặt không?

  • Ls. Nguyễn Minh Hải |
  • 11-06-2021 |
  • Doanh nghiệp , |
  • 138 Lượt xem
Quảng cáo

Thông thường doanh nghiệp sẽ huy động vốn bằng cách nhận vốn góp đến từ nhà đầu tư nước ngoài. Vì vậy, hình thức góp vốn như thế nào là vấn đề nhận được rất nhiều sự quan tâm của họ. Cụ thể, nhà đầu tư nước ngoài có được góp vốn bằng tiền mặt giống như doanh nghiệp trong nước không? Hãy cùng Luật Hùng Sơn lý giải thông qua việc trả lời câu hỏi dưới đây!

Câu hỏi: Chào Luật Sư. Luật sư cho tôi hỏi có quy định nào liên quan đến việc nhà đầu tư nước ngoài góp vốn bằng tiền mặt không? Xin chân thành cảm ơn!

1. Căn cứ pháp lý

Căn cứ vào khoản 18, Điều 4 của Luật Doanh nghiệp năm 2020 quy định, góp vốn là việc mọi người góp tài sản để tạo thành vốn điều lệ của công ty. Hình thức góp vốn này bao gồm góp vốn để thành lập công ty hay góp thêm vốn điều lệ của các công ty đã được thành lập.

Theo Điều 34 của Luật Doanh nghiệp năm 2020 quy định rõ về tài sản góp vốn như sau:

“1. Tài sản góp vốn là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

2. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp hoặc có quyền sử dụng hợp pháp đối với tài sản quy định tại khoản 1 Điều này mới có quyền sử dụng tài sản đó để góp vốn theo quy định của pháp luật.”

Vì vậy, vốn góp cần phải là tài sản được liệt kê theo quy định trên hay tài sản khác được định giá bằng tiền Việt Nam. Chú ý việc góp vốn bằng trí tuệ hay công sức không được coi là hình thức góp vốn bởi đây là các đối tượng không được coi là tài sản.

Tính tới thời điểm hiện nay, pháp luật doanh nghiệp không có quy định về số vốn tối thiểu phải góp vào công ty là bao nhiêu. Nó sẽ phụ thuộc vào nhu cầu của mỗi công ty. Mặc dù vậy, một số ngành nghề kinh doanh có yêu cầu phạt đạt đủ khoản vốn góp tối thiểu (hay còn gọi là vốn pháp định) mới được phép tham gia kinh doanh. Chẳng hạn:

  • Vốn kinh doanh bất động sản: 20 tỷ đồng
  • Vốn dịch vụ xuất khẩu lao động: 05 tỷ đồng

Quy định về việc góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài

Quy định về việc góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài

Quảng cáo

2. Luật sư tư vấn trả lời

Dựa vào quy định tại Khoản 1, Điều 3 của Thông tư 06/2019/TT-NHNN, “nhà đầu tư nước ngoài” gồm: cá nhân có quốc tịch nước ngoài, tổ chức thành lập theo pháp luật nước ngoài tiến hành thực hiện hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam.

Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn vào doanh nghiệp qua việc cấp giấy phép đầu tư mà pháp luật đầu tư quy định.

Khoản 3 của Điều 4 Thông tư 06/2019/TT-NHNH có quy định:

“3. Việc góp vốn đầu tư bằng tiền của nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Vệt Nam phải được thực hiện thông qua hình thức chuyển khoản vào tài khoản vốn đầu tư trực tiếp.”

Vì vậy, khi nhà đầu tư nước ngoài góp vốn vào công ty của Việt Nam để hoạt động đầu tư, kinh doanh bắt buộc phải góp vốn qua hình thức chuyển khoản. Họ không được góp vốn bằng tiền mặt.

Nhà đầu tư nước ngoài không thể góp vốn bằng tiền mặt

Nhà đầu tư nước ngoài không thể góp vốn bằng tiền mặt

Nếu nhà đầu tư nước ngoài không tuân thủ theo quy định về hình thức góp vốn bằng tiền mặt sẽ bị xử phạt hành chính từ 30- 40 triệu đồng (theo Điểm b, Khoản 5, Điều 13 của Nghị định 50/2016/NĐ-CP).

Lưu ý: Các cá nhân, tổ chức cần phải góp đủ vốn trong 90 ngày từ khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Trong trường hợp không đủ vốn thì doanh nghiệp cần phải thực hiện thủ tục giảm vốn điều lệ.

Nếu công ty không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh, trong trường hợp không đủ vốn điều lệ như đã đăng ký sẽ bị phạt 10 – 20 triệu đồng (theo Khoản 3, Điều 28 của Nghị định 50/2016/NĐ-CP).

3. Dịch vụ tư vấn thành lập công ty của Luật Hùng Sơn

Với kinh nghiệm dày dặn trong việc làm thủ tục cho các tập đoàn trong và ngoài nước, Luật Hùng Sơn đem tới dịch vụ tư vấn thành lập công ty uy tín hàng đầu. Cụ thể quy trình như sau:

Bước 1: Tư vấn hồ sơ và thủ tục cần có trước khi thành lập

  • Tư vấn lựa chọn các loại hình cho việc thành lập công ty.
  • Tư vấn đặt tên công ty
  • Tư vấn lựa chọn và đặt trụ sở phù hợp với quy định mà pháp luật đưa ra.
  • Tư vấn vốn điều lệ hay vốn pháp định theo yêu cầu từ ngành nghề kinh doanh.
  • Tư vấn về việc góp vốn, tham gia điều hành của cổ đông, thành viên, người sáng lập của công ty theo quy định của pháp luật hiện hành.
  • Thiết lập hồ sơ bao gồm: Đơn, danh sách thành viên/cổ đông, điều lệ,… theo yêu cầu của Sở kế hoạch và đầu tư.
  • Cho thuê địa chỉ văn phòng ảo để làm trụ sở công ty tại Hà Nội và Tp Hồ Chí Minh với giá cực tốt.

Bước 2: Làm thủ tục đăng ký kinh doanh

  • Đăng ký giấy chứng nhận kinh doanh trong 3 ngày làm việc.
  • Báo cáo mẫu dấu tại Sở kế hoạch đầu tư thành phố Hồ Chí Minh.
  • Đăng bố cáo và tư vấn khai thuế ban đầu trong 2 ngày làm việc.
  • Kê khai và báo cáo thuế hàng tháng theo nhu cầu.

Bước 3: Chi phí để thành lập công ty

  • Chi phí thành lập công ty gồm 2 phần là phí nhà nước và phí dịch vụ. Trong đó, phí nhà nước bao gồm:
  • Phí nộp cho Sở đăng ký doanh nghiệp là 100.000 đồng.
  • Phí làm con dấu là 500.000 đồng.
  • Phí đăng bố cáo: Miễn phí
  • Thuế môn bài phải đóng khi thành lập công ty từ 2.000.000 đồng/năm trở lên.

Bước 4: Những việc cần phải làm sau khi nhận giấy đăng ký doanh nghiệp

Sau khi thành lập công ty Luật Hùng Sơn sẽ hỗ trợ, tư vấn các vấn đề như sau:

  • Tư vấn đăng ký bảo hộ và xây dựng thương hiệu cho công ty.
  • Cung cấp văn bản pháp luật theo đúng yêu cầu gửi qua mail
  • Soạn thảo hồ sơ nội bộ cho công ty bao gồm: Điều lệ, biên bản góp vốn thành lập công ty, quyết định bổ nhiệm giám đốc/kế toán trưởng, cử người đại diện, chứng nhận sở hữu cổ phần, số cổ đông, thông báo về việc lập sổ cổ đông,…
  • Dịch vụ báo cáo thuế hàng tháng, quý, năm với mức giá vô cùng ưu đãi.
  • Đăng ký làm website, marketing online,…
  • Tư vấn chiến lược tuyển dụng nhân sự
  • Tư vấn thuế và kế toán (dịch vụ kế toán và kê khai thuế)
  • Tư vấn bảo hiểm (dịch vụ kê khai BHXH)
  • Tư vấn pháp luật thường xuyên dành cho các công ty ở Hà Nội, Tp Hồ Chí Minh, Vũng Tàu, Đà Nẵng.

Qua bài viết trên, chắc hẳn các bạn đã biết nhà đầu tư nước ngoài góp vốn bằng tiền mặt có được hay không. Nếu như còn bất cứ thắc mắc nào xoay quanh vấn đề này, các bạn vui lòng liên hệ với tổng đài 0964 509 555 để được giải đáp tận tình và nhanh chóng nhé!


Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn