Hộ kinh doanh có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không?

  • Ls. Luyện Ngọc Hùng |
  • 10-05-2021 |
  • Doanh nghiệp , |
  • 497 Lượt xem

Xin chào Luật sư, tôi có một vấn đề thắc mắc cần được Luật sư tư vấn giúp tôi như sau: Gia đình tôi chuẩn bị làm thủ tục để thành lập hộ kinh doanh cá thể. Tuy nhiên, tôi lại không biết liệu hộ kinh doanh có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không, còn có nộp loại thuế nào khác không. Mong được Luật sư giải đáp. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Quảng cáo

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi thắc mắc đến Luật Hùng Sơn, chúng tôi sẽ hỗ trợ giải đáp vấn đề của bạn qua bài viết sau đây.

1. Hộ kinh doanh có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Theo quy định pháp luật hiện nay, hộ kinh doanh không cần phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Vì theo Khoản 1 Điều 2 Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008, chỉ những đối tượng được quy định sau đây mới phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp:

  • Doanh nghiệp được thành lập theo các quy định của pháp luật Việt Nam;
  • Doanh nghiệp được thành lập theo các quy định của pháp luật nước ngoài (hay còn được gọi là doanh nghiệp nước ngoài) có cơ sở thường trú hoặc không có cơ sở thường trú tại nước Việt Nam;
  • Tổ chức được thành lập theo quy định của Luật hợp tác xã;
  • Đơn vị sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật Việt Nam;
  • Tổ chức khác có hoạt động sản xuất, kinh doanh có thu nhập.

Hộ kinh doanh không thuộc vào các đối tượng phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp nên không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp.

hộ kinh doanh có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp

2. Hộ kinh doanh phải nộp những loại thuế gì?

Ngoài vấn đề mà bạn đọc thắc mắc là hộ kinh doanh có nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không, chúng tôi sẽ cung cấp thêm thông tin về những loại thuế mà hộ kinh doanh sẽ phải nộp, bao gồm lệ phí môn bài, thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân. Cụ thể như sau:

Quảng cáo

2.1 Lệ phí môn bài

Mức thu lệ phí môn bài đối với hộ gia đình mới nhất hiện nay được tính như sau:

Mức doanh thu/năm Mức thu lệ phí môn bài/năm
Trên 100 triệu đồng đến 300 triệu đồng 300.000 đồng
Trên 300 triệu đồng đến 500 triệu đồng 500.000 đồng
Trên 500 triệu đồng 1.000.000 đồng

Hộ kinh doanh nếu thuộc vào một trong các trường hợp sau đây thì được miễn lệ phí môn bài:

  • Có doanh thu hằng năm từ 100 triệu đồng trở xuống;
  • Không hoạt động kinh doanh thường xuyên, không có địa điểm cố định theo hướng dẫn của pháp luật;
  • Hộ gia đình sản xuất muối;
  • Hộ gia đình nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần nghề cá.

2.2 Thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng (GTGT)

Hộ kinh doanh cũng chỉ nộp thuế thu nhập cá nhân và thuế GTGT khi có doanh thu trên 100 triệu đồng/năm.

Cách tính thuế thu nhập cá nhân và thuế GTGT:

  • Số thuế TNCN hộ kinh doanh nộp = doanh thu tính thuế TNCN x tỷ lệ thuế TNCN
  • Số thuế GTGT hộ kinh doanh nộp = doanh thu tính thuế GTGT x tỷ lệ thuế GTGT

Trong đó:

  • Tỷ lệ thuế TNCN và thuế GTGT được quy định như sau:
STT Ngành, nghề kinh doanh Tỷ lệ thuế TNCN Tỷ lệ thuế GTGT
1 Phân phối, cung cấp hàng hóa 1% 0.5%
2 Dịch vụ, xây dựng (trong đó không bao thầu nguyên vật liệu) 5% 2%
3 Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng (có bao thầu nguyên vật liệu) 3% 1.5%
4 Các hoạt động kinh doanh khác 2% 1%

  • Doanh thu tính thuế được quy định như sau:
    • Doanh thu tính thuế là doanh thu bao gồm thuế (trong trường hợp thuộc diện chịu thuế) của toàn bộ tiền gia công, tiền bán hàng, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế có từ hoạt động sản xuất, kinh doanh dịch vụ, hàng hóa;
    • Nếu như cá nhân nộp thuế khoán có sử dụng hóa đơn từ cơ quan thuế thì doanh thu tính thuế sẽ được căn cứ vào doanh thu khoán và doanh thu thể hiện trên hóa đơn;
    • Trường hợp không thể xác định được doanh thu để tính thuế khoán hoặc có xác định nhưng không phù hợp với thực tế thì cơ quan thuế sẽ có thẩm quyền ấn định doanh thu tính thuế khoán theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Trên đây là một số giải đáp của Luật Hùng Sơn về vấn đề liệu hộ kinh doanh có phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp không, và một số thông tin về các loại thuế phải nộp . Ngoài ra, nếu như bạn đọc có vướng mắc nào khác chưa được giải đáp, hãy liên hệ ngay hotline 0964.509.555 để nhận được sự hỗ trợ tư vấn và giải đáp chi tiết.

Vui lòng đánh giá!
Ls. Luyện Ngọc Hùng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn