logo

Doanh nghiệp có bị giải thể khi không góp vốn điều lệ

  • Ls. Nguyễn Minh Hải |
  • 27-06-2019 |
  • Doanh nghiệp , |
  • 10512 Lượt xem

Chào Luật Hùng Sơn. Tôi có một câu hỏi về Luật doanh nghiệp như sau: Nếu Công ty TNHH A đăng ký vốn điều lệ 20 tỷ tuy nhiên sau 1 năm, công ty TNHH A vẫn chưa góp 1 đồng vốn điều lệ nào. Vậy công ty TNHH A bị xử phạt hành chính như thế nào? Doanh nghiệp có bị giải thể không?

lightbulb Căn cứ pháp lý

lightbulb Trả lời tư vấn

Căn cứ Điều 28 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp.

Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không chuyển đổi loại hình doanh nghiệp khi công ty không còn đủ số lượng thành viên, cổ đông tối thiểu theo quy định trong thời hạn 6 tháng liên tục.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động khi đã kết thúc thời hạn ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Cố ý định giá tài sản góp vốn không đúng giá trị thực tế;

b) Tiếp tục kinh doanh khi đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

c) Hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không đăng ký thành lập doanh nghiệp.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc đăng ký chuyển đổi loại hình doanh nghiệp phù hợp với quy định của Luật doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Buộc sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty hoặc đăng ký giải thể đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này;

c) Buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ phần vốn góp, cổ phần của các thành viên, cổ đông bằng số vốn đã góp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này;

d) Buộc định giá lại tài sản góp vốn và đăng ký vốn Điều lệ phù hợp với giá trị thực tế của tài sản góp vốn đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều này;

đ) Buộc đăng ký thành lập doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều này.”

Như vậy, Theo như quy định tại Điều 28 Nghị định 50/2016/NĐ-CP doanh nghiệp sẽ bị sử phạt hành chính 10.000.000đ đến 20.000.000đ đối với hành vi không góp vốn điều lệ đủ theo đăng ký kinh doanh và quá thời hạn theo luật doanh nghiệp 2014.

◊ Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có bị thu hồi?

Căn cứ Khoản 1 Điều 211 Luật doanh nghiệp 2014 quy định Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

Điều 211: Thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

1.Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là giả mạo;

b) Doanh nghiệp do những người bị cấm thành lập doanh nghiệp theo khoản 2 Điều 18 của Luật này thành lập;

c) Doanh nghiệp ngừng hoạt động kinh doanh 01 năm mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế;

d) Doanh nghiệp không gửi báo cáo theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 209 của Luật này đến Cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày hết hạn gửi báo cáo hoặc có yêu cầu bằng văn bản;

đ) Trường hợp khác theo quyết định của Tòa án..”

Như vậy, Căn cứ điểm c khoản 1 điều 211 của Luật doanh nghiệp 2014 thì doanh nghiệp sẽ bị thu hồi  Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

Trên đây là tư vấn của Luật Hùng Sơn về Doanh nghiệp có bị giải thể khi không góp vốn điều lệ. Mọi thắc mắc liên hệ ngay tổng đài tư vấn miễn phí 1900 6518 để được hỗ trợ kịp thời.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Developed by Tiepthitute
Facebook Messenger
Chat với chúng tôi qua Zalo
Developed by Tiepthitute