logo

[Góc giải đáp] Đất quy hoạch có sang tên sổ đỏ được không?

Khi có nhu cầu chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất, hầu hết mọi người đều làm thủ tục sang tên sổ đỏ. Vậy đất quy hoạch có sang tên sổ đỏ được không? Hãy theo dõi bài viết sau đây để được Luật Hùng Sơn giải đáp cụ thể vấn đề này nhé.

Quảng cáo

1. Thế nào là sang tên sổ đỏ? Khi nào phải sang tên sổ đỏ?

Sang tên sổ đỏ là cụm từ thường được người dân truyền nhau để chỉ thủ tục hành chính đăng ký biến động (khi tặng cho, chuyển nhượng, thừa kế nhà, đất).

Theo Khoản 1 Điều 95 Luật Đất đai năm 2013 có quy định:

  • Đăng ký đất đai là thủ tục bắt buộc đối với người sử dụng đất và người được giao đất để quản lý;
  • Đăng ký quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được thực hiện theo yêu cầu từ chủ sở hữu.

Đồng thời, theo Khoản 4 Điều 92 Luật Đất đai năm 2013 có quy định đăng ký biến động được thực hiện đối với những trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà thực hiện tặng cho, chuyển nhượng, thừa kế quyền sử dụng đất…

Như vậy, có thể thấy khi thực hiện tặng cho, chuyển nhượng, thừa kế quyền sử dụng đất thì phải sang tên sổ đỏ.

đất quy hoạch có sang tên sổ đỏ được không

2. Vậy đất quy hoạch có sang tên sổ đỏ được không?

Nhiều người vẫn còn e ngại khi mua đất thuộc diện quy hoạch bởi không biết có được sang tên hay không. Điều này làm ảnh hưởng rất lớn đến quyền lợi của bên mua. Một số trường hợp đã bị cơ quan nhà nước từ chối thực hiện sang tên sổ đỏ. Tuy nhiên, có thể nói đất quy hoạch vẫn được sang tên sổ đỏ trong trường hợp nhất định.

Quảng cáo

Theo Khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013 (đã được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung 37 luật liên quan đến quy hoạch năm 2013), đất thuộc vào diện quy hoạch được chia thành 2 trường hợp sau:

  • Trường hợp 1:
    • Quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện: người sử dụng đất đó vẫn được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định.
    • Nếu thuộc trường hợp này, người sử dụng đất tất nhiên sẽ được làm thủ tục chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho…
  • Trường hợp 2:
    • Quy hoạch sử dụng đất đã có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện: người sử dụng đất trong khu vực quy hoạch đó phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện một số quyền của người sử dụng đất. Tuy nhiên, không được xây dựng mới nhà ở, công trình hay cây trồng lâu năm. Nếu người sử dụng đất có nhu cầu sửa chữa, cải tạo nhà ở, công trình (thuộc diện quy hoạch) thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.
    • Khi có quyết định thu hồi đất đối với đất thuộc diện quy hoạch thì người có quyền sử dụng đất sẽ không được đăng ký sang tên sổ đỏ.

Như vậy, nếu đất quy hoạch chưa có quyết định thu hồi thì vẫn được sang tên sổ đỏ.

3. Cách xem đất có thuộc quy hoạch hay không

Khi muốn xem xét đất có thuộc vào diện quy hoạch hay không thì có thể thực hiện theo một trong số những cách sau:

  • Xem thông tin quy hoạch sử dụng đất chi tiết tại UBND cấp huyện hoặc UBND cấp xã;
  • Xem thông tin quy hoạch sử dụng đất trên Cổng thông tin điện tử của UBND cấp huyện;
  • Xem thông tin quy hoạch sử dụng đất Văn phòng đăng ký đất đai;
  • Hoặc có thể tham khảo ý kiến từ công chức địa chính cấp xã, hoặc tham khảo thông tin từ một số hộ dân sống tại khu vực có thửa đất đó (chỉ nên tham khảo).

Trong một số trường hợp khi làm hồ sơ đăng ký đất đai bị cơ quan tiếp nhận từ chối, bạn có quyền yêu cầu bộ phận tiếp nhận hồ sơ đó trả lời bằng văn bản tại sao lại từ chối tiếp nhận hồ sơ. Dựa vào văn bản trả lời, nếu lý do là đất thuộc diện quy hoạch và có quyết định thu hồi thì sẽ không thể làm thủ tục sang tên sổ đỏ.

Trên đây là một số thông tin quan trọng giúp giải đáp thắc mắc liệu đất quy hoạch có sang tên sổ đỏ được không. Ngoài ra, nếu như bạn còn có thắc mắc nào chưa được giải đáp, hãy liên hệ ngay hotline 0964.509.555 để nhận được sự hỗ trợ tư vấn, giải đáp chi tiết.

Vui lòng đánh giá!
Ls. Luyện Ngọc Hùng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn