logo

Giả danh hiệu trưởng thực hiện hành vi dâm ô trẻ em dưới 16 tuổi bị phạt tù bao nhiêu năm

  • LS. Hùng Sơn |
  • 11-09-2020 |
  • Tin tức , |
  • 1062 Lượt xem

Đang đi vệ sinh đột nhiên có người xưng “ hiệu trưởng”  dở trò ô dâm, sợ hãi quá nên em học sinh lớp 5 đã hét lên và kịp chạy ra ngoài.

Ngày 9/9/2020, tòa án nhân dân tp Đồng Hới tỉnh Quảng Bình đã đưa ra xét xử sơ thẩm bị cáo P. Đ. L sinh năm 1987 về tội “Dâm ô đối với người dưới 16 tuổi”.

Sự việc là vào ngày 18/5 L đã treo qua tường vào bên trong nhà vệ sinh nữ của trường tiểu học Đồng Phú đi vệ sinh. Sau đó hắn ra thấy cháu A sinh năm 2009 vừa đi vệ sinh xong, L có ý định dâm ô với cháu. Thấy cháu bé hoảng sợ hắn đã nói “ răng mà sợ, chú là hiệu trưởng đây” rồi dùng tay sờ soạng cháu và kéo cháu lại dở trò đồi bại. Cháu A sợ quá hét to nên hắn bỏ tay ra vào cháu đã chạy được về lớp và kể cho cô giáo nghe. Hắn liền tẩu thoát qua tường và chạy khỏi hiện trường.

Hành vi ô dâm trẻ em dưới 16 tuổi của L sẽ phạt chịu trách nhiệm hình sự như thế nào?

I. Cơ sở pháp lý

  • Căn cứ theo điều 146 Bộ Luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội ô dâm trẻ dưới 16 tuổi.
  • Căn cứ theo Điều 155 Bộ Luật tố tụng hình sự năm 2015.

II. Khái niệm Dâm ô là gì?

“Dâm ô” là thực hiện hành vi bỉ ổi đối với người khác, tuy chưa phải là hành vi giao cấu nhưng nó cũng thỏa mãn dục vọng hoặc khiêu gợi bản năng tình dục của người phạm tội.

Các hành vi được coi là ô dâm  trẻ dưới 16 tuổi như: 

  • Dùng bộ phận sinh dục tiếp xúc vào bộ sinh dục, tác động dương vật vào những chỗ khác trong thân thể người dưới 16 tuổi.
  • Dùng các bộ phận khác( tay, chân, miệng..) chạm, sờ soạng vào các bộ phận khác trong thân thể người dưới 16 tuổi.
  • Dụ dỗ ép buộc trẻ em dưới 16 tuổi dùng các bộ phận trên cơ thể tiếp xúc với cơ thể của người phạm tội.
  • Các hành vi có tính chất tình dục khác.

dâm ô trẻ em dưới 16 tuổi

III. Các yếu tố cấu thành tội ô dâm trẻ em dưới 16 tuổi

Để hiểu rõ về tội ô dâm trẻ dưới 16 tuổi, chúng ta nên phân tích các yếu tố cấu thành tội như sau:

– Mặt khách quan của hành vi dâm ô trẻ dưới 16 tuổi:

  • Dùng bộ phận sinh dục tiếp xúc vào bộ sinh dục, tác động dương vật vào những chỗ khác trong thân thể người dưới 16 tuổi.
  • Dùng các bộ phận khác( tay, chân, miệng..) chạm, sờ soạng vào các bộ phận khác trong thân thể người dưới 16 tuổi.
  • Dụ dỗ ép buộc trẻ em dưới 16 tuổi dùng các bộ phận trên cơ thể tiếp xúc với cơ thể của người phạm tội.
  • Các hành vi có tính chất tình dục khác.

( Với điều kiện tất cả hành vi này đều không nhằm mục đích giao cấu)

– Mặt khách thể của hành vi dâm ô trẻ dưới 16 tuổi: Người phạm tội đã xâm phạm đến quyền bảo vệ thân thể, danh dự, nhân phẩm và quá trình phát triển của trẻ nhỏ.

– Mặt chủ quan của hành vi dâm ô trẻ dưới 16 tuổi: Kẻ phạm tội thực hiện hành vi với lỗi cố ý.

– Mặt chủ thể của hành vi dâm ô trẻ dưới 16 tuổi: Những người vị thành niên có đủ khả năng chịu trách nhiệm hình sự

IV. Tội ô dâm trẻ dưới 16 tuổi bị xử phạt như thế nào?

Căn cứ theo điều 146 Bộ Luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về Hành vi ô dâm trẻ em dưới 16 tuổi như sau:

1. Phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm đối với các trường hợp sau:

  • Người vị thành niên có hành vi ô dâm với trẻ dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu.
  • Thực thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác.

2. Phạt tù từ 3 năm đến 7 năm đối với các trường hợp sau:

  • Thực hiện hành vi có tổ chức.
  • Thực hiện hành vi đối với 2 trẻ em trở lên.
  • Phạm tội ô dâm trẻ em từ 2 lần trở lên.
  • Thực hiện hành vi đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục, chữa bệnh.
  • Gây rối loạn tinh thần, thể trạng, hành vi của nạn nhân có tỷ lệ từ 11% đến 45%.

3. Phạt tù từ 7 năm đến 12 năm đối với các trường hợp sau:

  • Gây rối loạn tinh thần, thể trạng, hành vi của nạn nhân có tỷ lệ từ 46% trở lên.
  • Thực hiện hành vi khiến nạn nhân tủi nhục dẫn đến tự sát.

4. Người phạm tội có thể bị đình chỉ công tác hoặc cấm hành nghề từ 1 đến 5 năm.

Ở đây trường hợp của bị cáo L bị cáo đã có hành vi sờ ngực và kéo cháu A lại để thực hiện hành vi đồi bại khác nhằm thỏa mãn dục vọng của mình . Theo điều luật trên bị cáo sẽ bị phạt từ 6 tháng đến 3 năm tù để trả giá cho hành vi của mình.

V. Quy định khởi tố hình sự

Căn cứ theo Điều 155 Bộ Luật tố tụng hình sự năm 2015 có quy định:

  • Chỉ được khởi tố vụ án khi có yêu cầu của người bị hại, người đại diện cho người bị hại, người đại diện khi nạn nhân chưa 18 tuổi, bị bệnh tâm thần hoặc đã tử vong.
  • Trong trường hợp người khởi tố rút lại yêu cầu thì vụ án phải đình chỉ lại, trừ trường hợp phát hiện ra yếu tố do ép buộc đe dọa thì tòa án vẫn tiến hành tố tụng.
  • Người bị hại hoặc đại diện cho người bị hại mà rút lại đơn thì sẽ không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp do ép buộc đe dọa.

Để bảo vệ quyền và lợi ích của con em các bạn nên khởi tố những hành vi đó  đến nơi có thẩm quyền để được giải quyết.

Trên đây là bài viết của Luật Hùng Sơn tư vấn, bàn luận về vấn đề “Hành vi ô dâm trẻ em dưới 16 tuổi”. Mong rằng bài viết này sẽ cung cấp cho các bạn những kiến thức nhận định bổ ích về pháp lý. Trên những vấn đề cụ thể cần được tư vấn thêm kiến thức chuyên môn của chúng tôi xin hãy liên hệ đến tổng đài chăm sóc khách hàng 1900.6518 để được hỗ trợ.

Cảm ơn quý khách hàng đã tham khảo bài viết của Luật Hùng Sơn!

>>>  Hành vi quan hệ đồng tính với trẻ vị thành niên có bị xử lý không?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo