logo

Có phải đổi sổ bảo hiểm xã hội khi đổi căn cước công dân không?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 06-02-2020 |
  • Tin tức , |
  • 10313 Lượt xem

Như thông tin chúng tôi đã cập nhật trước đó thì năm 2020, việc cấp CCCD (căn cước công dân) sẽ được thực hiện thống nhất trên cả nước thay vì chỉ áp dụng ở một số tỉnh, thành như trước đây. Vậy thì những người thực hiện đổi CMND sang CCCD có phải đổi sổ bảo hiểm xã hội không?

Cấp đồng loạt Căn cước công dân tại 63 tỉnh, thành

Luật Căn cước công dân năm 2014 bắt đầu có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 có quy định :

Công dân đủ từ 14 tuổi trở lên sẽ được cấp Căn cước công dân thay cho CMND.

Với những địa phương chưa có điều kiện về cơ sở hạ tầng thông tin, vật chất, kỹ thuật và người quản lý Căn cước công dân, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu căn cước công dân để triển khai thì chậm nhất từ ngày 01/01/2020, công tác quản lý công dân phải thực hiện thống nhất theo quy định của Luật này.

Như vậy, điều này có nghĩa với việc bắt đầu từ ngày 01/01/2020, CCCD sẽ được cấp trên cả nước, thay vì chỉ cấp trên 16 tỉnh, thành phố như trước đây.

đổi thẻ căn cước công dân có phải đổi sổ bhxh

Cũng tại Luật này, cụ thể là tại Điều 23 thì các trường hợp phải đổi CMND sang CCCD trong năm 2020 sẽ bao gồm:

  • Công dân vừa đủ 25 tuổi, 40 tuổi hoặc đủ 60 tuổi, trừ trường hợp CCCD đã được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn là 02 năm trước các mốc tuổi có quy định;
  • CMND hết hạn;
  • Mất CMND;
  • CMND hư hỏng, không sử dụng được;
  • Thay đổi họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh;
  • Thay đổi đặc điểm nhận dạng;
  • Xác định lại giới tính;
  • Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
  • Khi công dân có yêu cầu.

Đổi Căn cước công dân (CCCD) có phải đổi sổ Bảo hiểm xã hội (BHXH)?

Theo Quyết định 595/QĐ-BHXH Điều 27 có quy định các trường hợp cấp lại sổ Bảo hiểm xã hội (BHXH) như sau :

  • Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng;
  • Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch.

Với quy định như này có thể thấy, không ghi nhận trường hợp cấp lại sổ Bảo hiểm xã hội khi đổi Căn cước công dân sang CCCD.

Trước đó, Công văn 3835/BHXH-CST do bảo hiểm xã hội Việt Nam có ban hành về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và CMND có nêu rõ:

Nếu người tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi các nội dung như số CMND, ngày cấp, nơi cấp Giấy CMND, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH.

Do vậy, khi mà người lao động thay đổi từ CMND sang CCCD hoặc thay đổi thông tin trên các loại thẻ này thì đều không cần phải thực hiện thủ tục cấp lại sổ BHXH.

Tuy nhiên, số CMND hay số CCCD là một trong những tiêu thức quản lý đối tượng của cơ quan Bảo hiểm xã hội. Do vậy, người lao động nên lập Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) để cơ quan BHXH cập nhật, điều chỉnh trong CSDL.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top