logo

Có bắt buộc phải mua bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư không?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 17-06-2020 |
  • Tư vấn luật Đất đai , |
  • 1060 Lượt xem

Nhà chung cư là một trong những loại hình nhà ở được nhiều người lựa chọn mua để sinh sống hiện nay. Nhưng để có thể được sinh sống an toàn trong chính căn hộ chung cư của mình thì có phát sinh nhiều vấn đề liên quan đến bảo hiểm, trong đó có cả bảo hiểm cháy nổ. Nhiều người chưa được tiếp xúc với các quy định pháp luật cụ thể nên không rõ về việc có bắt buộc phải mua bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư không. Để giải đáp thắc mắc cho bạn đọc về vấn đề này, Luật Hùng Sơn sẽ cung cấp các thông tin pháp luật mới nhất như sau.

1. Các đối tượng bắt buộc mua bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư

Căn cứ theo Điều 4 của Nghị định số 23/2018/NĐ-CP có quy định chi tiết về đối tượng phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc như sau:

– Đối tượng của bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc sẽ là toàn bộ tài sản của cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ bao gồm:

  • Nhà, công trình và những tài sản khác có gắn liền với nhà, công trình, máy móc, thiết bị.
  • Những loại hàng hóa và vật tư có bao gồm cả nguyên vật liệu, thành phẩm và bán thành phẩm.

– Đối tượng của bảo hiểm cháy, nổ và địa điểm của bảo hiểm cháy, nổ phải được ghi một cách rõ ràng trong hợp đồng bảo hiểm và Giấy chứng nhận bảo hiểm.

Và căn cứ theo Phụ lục 2 của Nghị định số 79/2014/NĐ-CP có quy định hướng dẫn chi tiết về Luật Phòng cháy, chữa cháy thì nhà chung cư, khách sạn, nhà đa năng, nhà khách hoặc nhà nghỉ cao từ 5 tầng trở lên hoặc là có khối tích từ 5.000 m3 trở lên thuộc vào Danh mục cơ sở có nguy hiểm về cháy nổ.

Như vậy, pháp luật có quy định phải bắt buộc mua bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư.

bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư

2. Các đối tượng bắt buộc đóng bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư

Căn cứ theo Điều 11 của Luật Nhà ở thì chủ sở hữu nhà và người sử dụng nhà ở sẽ phải có các nghĩa vụ sau đây:

– Đối với chủ sở hữu nhà ở là cá nhân, hộ gia đình, tổ chức ở trong nước và người Việt nam đang định cư ở nước ngoài:

  • Phải sử dụng nhà ở đúng với mục đích quy định; phải lập và lưu trữ hồ sơ về nhà ở thuộc về sở hữu của mình.
  • Thực hiện việc phòng cháy, chữa cháy, đảm bảo về vệ sinh, môi trường và trật tự an toàn xã hội theo các quy định pháp luật.

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 3 của Nghị định số 23/2018/NĐ-CP có quy định một trong những nguyên tắc khi tham gia vào bảo hiểm cháy nổ bắt buộc là cá nhân, cơ quan, tổ chức có cơ sở thuộc danh mục nguy hiểm về cháy nổ thì phải mua bảo hiểm cháy nổ ở tại các doanh nghiệp bảo hiểm kinh doanh nghiệp vụ bảo hiểm cháy nổ.

Căn cứ theo các quy định trên, có thể thấy được, nếu như nhà ở chung cư ấy chưa được sở hữu bởi bất kỳ người nào khác với mục đích làm nhà ở và vẫn thuộc về sở hữu của chủ đầu tư thì chủ đầu tư phải có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ. Và nếu như người mua căn hộ chung cư đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở thì cư dân sinh sống, tức người sở hữu phải có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ.

Và mức phí đối với bảo hiểm cháy nổ bắt buộc sẽ được quy định tại Phụ lục II của Nghị định số 23/2018/NĐ-CP như sau:

– Tỷ lệ phí bảo hiểm cháy nổ bắt buộc phải đóng đối với nhà chung cư mà có hệ thống chữa cháy tự động, nhà nghỉ, nhà đa năng, nhà khách, khách sạn là 0.05%.

– Tỷ lệ phí bảo hiểm cháy nổ bắt buộc phải đóng đối với nhà chung cư không có hệ thống chữa cháy tự động là 0.1%.

Mức phí bảo hiểm phải đóng trên thực tế sẽ được đóng bằng tỷ lệ bảo hiểm nêu trên nhân với giá trị của tài sản.

Trên đây là các quy định của pháp luật về việc mua bảo hiểm cháy nổ nhà chung cư. Nếu như bạn đọc có thắc mắc về vấn đề này hoặc các vấn đề pháp lý khác thì hãy liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn để nhận được sự hỗ trợ tư vấn pháp lý nhanh chóng, chính xác và mới nhất hiện nay. 

>>> Những điều cần biết và thủ tục xin giấy phép PCCC tại Hà Nội

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    Hotline
    Top