Cá nhân góp vốn bằng tiền mặt có được không?

  • Ls. Luyện Ngọc Hùng |
  • 11-06-2021 |
  • Doanh nghiệp , |
  • 231 Lượt xem
Quảng cáo

Cá nhân góp vốn bằng tiền mặt hay bắt buộc phải chuyển khoản qua tài khoản ngân hàng đang là thắc mắc của rất nhiều cá nhân khi góp vốn vào để thành lập công ty. Vậy, cụ thể, có nhân có thể góp vốn bằng tiền mặt khi thành lập doanh nghiệp được không? Hãy cùng Công ty Luật Hùng Sơn tìm hiểu thông qua câu hỏi cụ thể dưới đây.

Câu hỏi: 

Xin chào luật sư! Tôi muốn hỏi là công ty tôi là công ty cổ phần không có vốn nhà nước do 3 cá nhân sáng lập, nay số cổ phần góp thiếu các cổ đông góp vốn bằng tiền mặt có được hay không hay phải chuyển khoản theo thông tư mới?

Trả lời:

Cá nhân góp vốn bằng tiền mặt hay bắt buộc phải chuyển khoản qua tài khoản ngân hàng đang là thắc mắc của rất nhiều cá nhân khi góp vốn vào để thành lập công ty. Qua bài viết này, Công ty Luật Hùng Sơn sẽ mang đến cho các bạn thông tin đầy đủ và chính xác nhất về việc góp vốn kinh doanh bằng tiền mặt.

1. Căn cứ pháp lý

– Luật doanh nghiệp 2020;

– Nghị định 222/2013/NĐ-CP quy định chi tiết về thanh toán bằng tiền mặt;

– Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp được quy định tại Điều 6 Nghị định số 222/2013/NĐ-CP ngày 31/12/2013 của Chính phủ về thanh toán bằng tiền mặt.

2. Luật sư tư vấn trả lời

Điều 34 Luật doanh nghiệp 2020 quy định về tài sản góp vốn với hai nội dung sau:

Một là, tài sản góp vốn là Đồng Việt Nam, ngoại tệ được phép tự do chuyển đổi, vàng, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, hoặc tài sản khác mà có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

Hai là chỉ chủ sở hữu hợp pháp hoặc có quyền sử dụng hợp pháp đối với tài sản kể trên mới có quyền sử dụng tài sản đó để góp vốn theo quy định pháp luật.

Để góp vốn vào doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân góp vốn trở thành tài sản của doanh nghiệp phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty như quy định tại Khoản 1 Điều 35 Luật doanh nghiệp 2020. Cụ thể như sau: 

Thứ nhất, đối với những tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty theo quy định của pháp luật;

Thứ hai, đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, thì việc góp vốn phải được thực hiện qua việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản, trừ trường hợp thực hiện góp vốn bằng tài khoản.

Như vậy, tại Luật Doanh nghiệp 2020 đã quy định cá nhân được phép góp vốn bằng tiền mặt, và khi cá nhân góp vốn bằng tiền mặt phải có biên bản giao nhận tài sản góp vốn.

Điều 6 Nghị định 222/2013/NĐ-CP có quy định về giao dịch tài chính của doanh nghiệp như sau: Các công ty không thanh toán bằng tiền mặt trong các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào công ty. Đồng thời, những doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng sẽ không được sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau.

Điều này được hướng dẫn cụ thể tại thông tư 09/2015/TT-BTC. Cụ thể : 

Thứ nhất, các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt ( gồm tiền giấy hoặc tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi tiến hành giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp của mình vào doanh nghiệp khác.

Thứ hai, khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp có thể sử dụng các hình thức như: Thanh toán bằng Séc; bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền; hoặc các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

Thứ ba, doanh nghiệp khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác bằng tài sản không bằng tiền mặt thực hiện theo các quy định của pháp luật doanh nghiệp.

Theo như quy định trên, pháp luật hiện hành chỉ giới hạn việc góp vốn bằng tiền mặt trong trường hợp doanh nghiệp thực hiện việc góp vốn vào doanh nghiệp khác chứ không hạn chế việc các cá nhân góp vốn bằng tiền mặt vào doanh nghiệp. Vì vậy, quý khách hàng có thể góp số cổ phần bị thiếu bằng tiền mặt. Tuy nhiên, cần lưu ý về thời hạn góp vốn để thành lập doanh nghiệp. Theo đó, thời gian góp vốn điều lệ là 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Nếu quá 90 ngày mà các cá nhân góp vốn bằng tiền mặt vẫn chưa góp đủ số cổ phần góp thiếu thì công ty bắt buộc phải làm hồ sơ giảm vốn điều lệ. Sau khi làm thủ tục giảm vốn, số vốn điều lệ sẽ tương ứng với số vốn điều lệ thực góp tại doanh nghiệp.

cá nhân góp vốn bằng tiền mặt được không

3. Dịch vụ thành lập công ty của Luật Hùng Sơn

Hiểu được những khó khăn, vướng mắc khi cá nhân góp vốn bằng tiền mặt để thành lập doanh nghiệp, Công ty Luật Hùng Sơn đã cung cấp dịch vụ thành lập công ty để quý khách hàng có thể tham khảo và lựa chọn. Cụ thể như sau:

3.1: Một số gói dịch vụ thành lập công ty của công ty Luật Hùng Sơn

Phí dịch vụ thành lập trọn gói quý khách hàng cần nộp cho luật Hùng Sơn là: 750.000vnd. Mức phí dịch vụ trên bao gồm:

+ Phí dành cho việc tư vấn trước khi thành lập: tra cứu tên công ty, vốn điều lệ, vốn pháp định, phân mã ngành kinh doanh.

+ Phí soạn thảo, hoàn thành đầy đủ hồ sơ đăng ký thành lập công ty.

+ Phí đại diện khách hàng làm việc với sở kế hoạch đầu tư: nộp, theo dõi, chỉnh sửa, bổ sung hồ sơ theo yêu cầu.

+ Phí tư vấn tại chỗ khách hàng không có thời gian đến làm việc tại văn phòng luật.

+ Phí làm con dấu, soạn thảo văn bản thông báo mẫu dấu, thông báo thành lập doanh nghiệp đồng thời đăng tải các thông tin này.

+ Phí tạo hồ sơ, biểu mẫu nội bộ công ty như: biên bản họp, quyết định bổ nhiệm chức vụ, chứng nhận cổ phần, chứng nhận góp vốn, …

Ngoài mức phí trên, quý khách hàng cần phải chuẩn bị một số lệ phí bắt buộc phải nộp cho nhà nước khi thành lập doanh nghiệp như:

+ Phí xin cấp giấy đăng ký kinh doanh: 200.000vnđ

+ Phí để khắc và công bố mẫu dấu: 450.000 vnđ

+ Phí dành cho việc công bố thông báo trên cổng thông tin quốc gia về thành lập doanh nghiệp: 300.000 vnđ.

Căn cứ vào thực tế nhu cầu của khách hàng, Công ty Luật Hùng Sơn đã đưa ra một số gói dịch vụ nâng cao về thành lập công ty với mức chi phí như sau:

Gói nâng cao 1: 2.300.000 vnđ bao gồm toàn bộ gói cơ bản cộng thêm những dịch vụ sau:

Quảng cáo

  + Soạn hồ sơ kê khai thuế ban đầu và nộp cơ quan chức năng 

         + Đăng ký thuế VAT 

          + Hướng dẫn, hỗ trợ doanh nghiệp mở tài khoản ngân hàng 

          + 02 tháng tư vấn luật sau khi thành lập 

Gói nâng cao 2: 3.700.000 vnđ bao gồm toàn bộ gói nâng cao 1 kèm theo các ưu đãi sau;

          + 01 con dấu chức danh 

         + Bảng hiệu của công ty 

          + 500 hóa đơn điện tử VAT

          + Báo với cơ quan thuế về tài khoản ngân hàng của công ty

Gói nâng cao 3: 5.900.000 vnđ bao gồm toàn bộ gói nâng cao 2 kèm theo những ưu đãi sau:

         + Free dịch vụ thông báo về việc phát hành hóa đơn điện tử (giá trị thực lên tới 1.500.000vnđ)

         + Tặng kèm thêm 01 năm thiết bị token + chữ ký số (giá trị thực là 1.900.000 vnđ).

Gói nâng cao 4: 6.300.000 vnđ bao gồm gói thành lập công ty nâng cao 3 kèm theo các ưu đãi:

         + Tặng kèm 03 năm thiết bị token + chữ ký số (giá trị thực lên tới 3.000.000vnđ).

         + Tặng thêm 03 tháng kê khai thuế miễn phí sau khi công ty được thành lập (giá trị thực là 3.000.000vnđ).

         + Được giảm 15% phí khi sử dụng dịch vụ đăng ký nhãn hiệu hay bản quyền của công ty.

3.2: Lợi ích khi sử dụng dịch vụ thành lập công ty của công ty Luật Hùng Sơn

+ Đội ngũ Luật sư có chuyên môn giỏi, giàu kinh nghiệm, luôn làm việc với tinh thần hết mình, nhiệt tình và tận tâm

+ Chi phí cho dịch vụ thành lập doanh nghiệp rất hợp lý

+ Các gói dịch vụ đa dạng cho khách hàng lựa chọn

+ Luôn báo giá trọn gói và không phát sinh.

+ Không phải đi lại nhiều (từ khâu tư vấn, báo giá, ký hợp đồng, nhận hồ sơ, ký hồ sơ). Công ty Luật Hùng Sơn có đội ngũ hỗ trợ nhiệt tình và tận nơi.

+ Công ty Luật Hùng Sơn thay mặt quý khách soạn thảo các loại hồ sơ từ đơn giản đến phức tạp.

+ Luôn hướng dẫn thành lập công ty đúng quy định pháp luật với chi phí hợp lý, tiết kiệm cho khách hàng kinh doanh.

Trên đây bài viết đã cung cấp đầy đủ và chi tiết cho bạn về thắc mắc cá nhân góp vốn bằng tiền mặt có được phép không? Nếu cần bạn tư vấn hay giải đáp thắc mắc thì có thể liên hệ với chúng tôi qua phương thức liên hệ sau để được giải đáp kịp thời:

  • Địa chỉ VP Hà Nội: Tầng 9, Handico Tower, Phạm Hùng, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Địa chỉ VP HCM: Tầng 4, 26 Hoàng Kế Viêm, Phường 12, quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh
  • Website công ty: luathungson.vnluathungson.com
  • Email: info@luathungson.com
  • Hotline: 0964509555
Ls. Luyện Ngọc Hùng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn