Văn phòng đại diện có phải nộp thuế môn bài không?

Văn phòng đại diện có phải nộp thuế không, thời hạn nộp thuế môn bài cho văn phòng đại diện mới thành lập, văn phòng đại diện có phải nộp thuế môn bài, văn phòng đại diện là đơn vị thuộc doanh nghiệp. Vậy văn phòng đại diện có phải nộp thuế môn bài không? Mức thuế môn bài cho văn phòng đại diện được quy định như thế nào? Tham khảo ngay bài viết sau để biết chi tiết.

Văn phòng đại diện có phải nộp thuế môn bài không?

Văn phòng đại diện có phải nộp thuế không

Hiện nay theo quy định tại Điều 2 của Nghị định 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016 Quy định về lệ phí môn bài, văn phòng đại diện của doanh nghiệp có thực hiện các hoạt động sản xuất và kinh doanh các hàng hóa, dịch vụ thì vẫn thuộc đối tượng nộp thuế môn bài.

  • Đối với trường hợp văn phòng đại diện của công ty chỉ thực hiện việc giao dịch và hoạt động xúc tiến thương mại và các công việc hành chính mà không thực hiện các hoạt động kinh doanh, không tiến hành các hoạt động thu chi tiền thì văn phòng đại diện sẽ không phải nộp thuế môn bài.
  • Đối với trường hợp văn phòng đại diện của Công ty là văn phòng được ủy quyền thực hiện các hoạt động kinh doanh thì văn phòng đại diện đó phải nộp thuế môn bài theo quy định pháp luật.

Xem thêm: Lệ phí môn bài là gì? Quy định lệ phí môn bài mới nhất hiện nay

Thuế môn bài văn phòng đại diện phải nộp là bao nhiêu?

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 4 của Thông tư 302/2016/TT-BTC ngày 15/11/2016 có quy định mực thu lệ phí môn bài như sau:

“Điều 4. Mức thu lệ phí môn bài

1. Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

a) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 (ba triệu) đồng/năm;

b) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 (hai triệu) đồng/năm;

c) Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 (một triệu) đồng/năm.”

Như vậy thì mức nộp thuế với các văn phòng đại diện hiện nay được quy định là 1.000.000 đồng/năm (Một triệu đồng trên một năm). Ngoài ra mức lệ phí môn bài còn được quy định dựa theo thời điểm thành lập văn phòng đại diện như sau:

  • Thành lập từ 01/01 – 30/06 nộp lệ phí môn bài cả năm: 1.000.000 đồng
  • Thành lập từ 01/07 – 31/12 nộp lệ phí môn bài nửa năm: 500.000 đồng. Các năm sau nộp 1.000.000đ

Thời hạn để nộp Tờ khai lệ phí môn bài: Người nộp thực hiện nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/10 năm sau năm thành lập hoặc bắt đầu hoạt động SXKD. Đối với trường hợp trong năm có thay đổi về vốn thì người nộp lệ phí môn bài sẽ nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30/01 của năm sau năm phát sinh thông tin thay đổi.

Xem thêm: [Cập nhật] Quy định mức phạt nộp chậm thuế môn bài 2021

Các trường hợp văn phòng đại diện được miễn lễ phí môn bài

Theo Khoản 1 Điều 1 của Thông tư 65/2020/TT-BTC và căn cứ vào khoản 1 Điều 1 Nghị định số 22/2020/NĐ-CP quy định như sau:

Xem thêm: 5 điểm mới trong nghị định 22/2020 về lệ phí môn bài

Những trường hợp được miễn lệ phí môn bài

  • Hợp tác xã và liên hiệp hợp tác xã (bao gồm cả những chi nhánh và văn phòng đại diện cũng như địa điểm kinh doanh) hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp theo quy định của PL về hợp tác xã nông nghiệp.
  • Hợp tác xã và liên hiệp hợp tác xã (bao gồm cả chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) phải được thành lập và hoạt động theo các quy định của Luật Hợp tác xã; Lĩnh vực nông nghiệp hoạt động này được xác định theo quy định tại Điều 3 của Thông tư số 09/2017/TT-BNNPTNT do Bộ trưởng bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn ban hành ngày 17/4/2017 hướng dẫn phân loại và đánh giá các hợp tác xã hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, bao gồm cả trường hợp hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã có hoạt động sản xuất, kinh doanh trong nhiều lĩnh vực bao gồm cả lĩnh vực nông nghiệp.
  • Quỹ tín dụng nhân dân cũng như các chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, hợp tác xã và liên hiệp hợp tác xã và của doanh nghiệp tư nhân tại địa bàn miền núi. Địa bàn miền núi được xác định theo quy định, hướng dẫn của Ủy ban dân tộc.

Miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập hoặc ra hoạt động sản xuất, kinh doanh  được thực hiện từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12) đối với các trường hợp sau:

  • Tổ chức thành lập mới và được cấp mã số doanh nghiệp, mã số thuế mới.
  • Hộ gia đình và cá nhân, nhóm cá nhân lần đầu ra thực hiện hoạt động sản xuất, kinh doanh.
  • Trong thời gian được miễn lệ phí môn bài thì các tổ chức, hộ gia đình và cá nhân, nhóm cá nhân thành lập chi nhánh cũng như văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh thì chi nhánh và văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh được miễn lệ phí môn bài trong thời gian tổ chức, hộ gia đình và cá nhân, nhóm cá nhân được miễn lệ phí môn bài.
  • Đối với trường hợp tổ chức thành lập mới, hộ gia đình và cá nhân, nhóm cá nhân lần đầu ra thực hiện hoạt động sản xuất, kinh doanh trước ngày 25/02/2020 và thành lập chi nhánh hoặc văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh từ ngày 25/02/2020 (nếu có) thì tổ chức, hộ gia đình và cá nhân, nhóm cá nhân, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh thực hiện nộp lệ phí môn bài theo quy định tại Nghị định số 139/2016/NĐCP ban hành ngày 04/10/2016 của Chính phủ.

Trên đây là câu trả lời của Luật Hùng Sơn đối với câu hỏi: văn phòng đại diện có phải nộp thuế môn bài không? Nếu có bất cứ thắc mắc nào liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn để được tư vấn tốt nhất.

  • CÔNG TY LUẬT TNHH HÙNG SƠN VÀ CỘNG SỰ
  • Địa chỉ:
    • VP Hà Nội: Tầng 9, Handico Tower, Phạm Hùng, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội
    • VP HCM: Tầng 4, 26 Hoàng Kế Viêm, Phường 12, quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh
  • Website: luathungson.vn
  • Email: info@luathungson.com
  • Hotline: 0964509555
5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn