logo

Thời hạn sử dụng nhà chung cư là bao lâu?

  • Luật sư Luyện Ngọc Hùng |
  • 22-08-2023 |
  • Tin tức , |
  • 347 Lượt xem

Hiện nay, thị trường nhà chung cư luôn gia tăng từng ngày tại các đô thị lớn. Một trong những thắc mắc của khách hàng khi mua, sử dụng chung cư là nhà chung cư có thời hạn sử dụng bao lâu? Hết thời hạn sử dụng thì sẽ xử lý như thế nào? Luật Hùng Sơn sẽ làm rõ vấn đề trên qua bài viết sau đây:

Quảng cáo

Thời hạn sử dụng chung cư là bao lâu?

Khi mua căn hộ chung cư người mua có quyền sở hữu đối với căn hộ chung cư và quyền sử dụng đất chung đối với phần đất dùng để xây dựng tòa nhà chung cư đó cùng với những chủ sở hữu căn hộ chung cư khác.

Căn cứ theo khoản 1 Điều 99 Luật Nhà ở năm 2014 thì thời hạn sử dụng nhà chung cư sẽ được xác định căn cứ vào cấp công trình xây dựng và kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà chung cư.

Thời hạn sử dụng căn hộ chung cư thường ghi là 50 năm, sau đó căn cứ vào kết luận kiểm định để tiếp tục ở hoặc phá dỡ để xây dựng nhà chung cư mới hoặc công trình khác nếu không còn phù hợp với quy hoạch để xây chung cư.

Thời hạn sử dụng đất xây dựng chung cư: Người mua căn hộ chung cư được sử dụng đất ổn định lâu dài đối với phần đất xây dựng nhà chung cư.

Hết thời hạn sử dụng chung cư thì sẽ xử lý như nào?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 99 Luật Nhà ở năm 2014, khi nhà chung cư hết niên hạn sử dụng theo quy định của pháp luật về xây dựng hoặc bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không bảo đảm an toàn cho người sử dụng thì cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh phải tổ chức kiểm định chất lượng công trình nhà chung cư này để xử lý theo quy định sau:

Trường hợp 1: Được tiếp tục sử dụng

Trường hợp nhà chung cư còn bảo đảm về chất lượng và an toàn cho người sử dụng thì chủ sở hữu được tiếp tục sử dụng theo thời hạn ghi trong kết luận kiểm định, trừ các trường hợp sau:

– Nhà chung cư bị hư hỏng mà chưa thuộc diện bị phá dỡ nhưng nằm trong khu vực phải thực hiện cải tạo, xây dựng đồng bộ với khu nhà ở thuộc diện bị phá dỡ theo quy hoạch xây dựng được phê duyệt.

– Nhà chung cư không thuộc diện bị phá dỡ hoặc chưa thuộc diện bị phá dỡ nhưng được tất cả các chủ sở hữu thống nhất phá dỡ để xây dựng lại nhà chung cư mới thông qua Hội nghị nhà chung cư.

Trường hợp 2: Không được tiếp tục sử dụng

Trường hợp nhà chung cư đã bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không còn bảo đảm an toàn cho người sử dụng thì cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh sẽ phải ban hành kết luận kiểm định chất lượng và báo cáo UBND cấp tỉnh để thông báo bằng văn bản cho chủ sở hữu nhà ở.

Chủ sở hữu nhà chung cư sẽ có trách nhiệm phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới hoặc bàn giao cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác theo quy định.

Sở hữu chung cư có thời hạn có ảnh hưởng đến giá cả không?

Quy định sở hữu chung cư có thời hạn có thể sẽ tác động tiêu cực tới giá đất nền và giá nhà chung cư trong tương lai. Trong trường hợp mua nhà mà có thời hạn thì không khác gì đi thuê nhà có thời hạn.

Quảng cáo

Tài sản đó thay vì gia tăng hoặc giữ được giá trị thì lại mất đi theo thời gian. Nghĩa là càng về cuối thì giá trị của căn nhà  chung cư càng mất đi, do đó có tác động rất lớn đến tâm lý người mua nhà.

Quyền lợi của người mua chung cư khi chung cư hết thời hạn sử dụng

Người mua nhà chung cư khi chung cư hết thời hạn sử dụng sẽ được hưởng các quyền lợi sau:

Thứ nhất, quyền của người mua chung cư đối với căn hộ chung cư và đất gắn liền.

Nhà chung cư là nhà có từ 02 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

Theo đó, khi khách hàng mua căn hộ chung cư thì bạn sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất và tài sản khác gắn liền với đất. Điều này chứng tỏ quyền của khách hàng đối với đất cũng như căn hộ… Trước hết, về quyền sở hữu sẽ bao gồm phần sở hữu riêng, tức bạn được công nhận là sở hữu riêng đối với phần diện tích bên trong căn hộ và các thiết bị sử dụng riêng trong căn hộ. Bên cạnh đó, khách hàng còn là đồng chủ sở hữu đối với phần diện tích còn lại của nhà chung cư ngoài phần diện tích thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà chung cư và các thiết bị sử dụng chung cho nhà chung cư đó.

Ngoài ra, liên quan đến quyền sử dụng đất thì khách hàng cùng với chủ sở hữu các căn hộ khác trong chung cư sẽ là có chung quyền sử dụng đất. Cụ thể thông thường thì diện tích đất sẽ được chia đều cho số hộ trong tòa chung cư.

Thứ hai, về thời hạn đối với nhà chung cư.

Hiện nay, mỗi chung cư sẽ được phân hạng và công nhận phân hạng, nội dung này được quy định theo Thông tư 31/2016/TT-BXD ngày 30 tháng 12 năm 2016 quy định về việc phân hạng và công nhận hạng nhà chung cư. Theo đó, thời hạn sử dụng nhà chung cư sẽ được xác định căn cứ vào cấp công trình xây dựng và kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà chung cư và thời hạn này sẽ được nêu rõ trong giấy chứng nhận khi bạn được cấp.

Căn cứ theo khoản 2 Điều 99 Luật Nhà ở 2014 quy định liên quan đến trường hợp nhà chung cư hết thời hạn sử dụng như sau:

Căn cứ theo quy định trên thì ngay cả khi chung cư hết thời hạn và được giám định không đảm bảo chất lượng thì không đồng nghĩa với khách hàng bị mất. Cụ thể, trong trường hợp nhà chung cư vẫn phù hợp với quy hoạch của nhà nước thì khách hàng cùng với các chủ sở hữu khác có thể thực hiện hình thức theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định 101/2015/NĐ-CP về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư như sau:

Các chủ sở hữu của nhà chung cư thuộc diện phải phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại theo quy định tại Điều 110 của Luật Nhà ở lựa chọn doanh nghiệp, hợp tác xã được thành lập, hoạt động theo quy định của pháp luật và có chức năng kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản) tham gia đầu tư vốn hoặc góp vốn thực hiện việc phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư đó.

Ngoài ra, trong một số trường hợp thì việc cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư có thể được thực hiện bởi nhà nước. Theo đó, khách hàng và các chủ sở hữu căn hộ chung cư sẽ được thực hiện phương án bồi thường, hỗ trợ tái định cư.

Trên đây là bài viết về thời hạn sử dụng nhà chung cư là bao lâu của Luật Hùng Sơn. Hãy liên hệ ngay đến hotline: 19006518 Luật Hùng Sơn để được giải đáp những vướng mắc, khó khăn khi bạn đang gặp phải.

Vui lòng đánh giá!
Luật sư Luyện Ngọc Hùng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn