Quay đầu xe trên cầu sẽ bị xử phạt như thế nào?

  • Ls. Nguyễn Minh Hải |
  • 02-11-2019 |
  • Tin tức , |
  • 2012 Lượt xem

Theo số liệu thống kê cho thấy các vụ tai nạn giao thông xảy ra ngày càng nhiều, trong đó số lượng vụ tai nạn xảy ra do người điều khiển phương tiện quay đầu xe không đúng nơi quy định, cụ thể là quay đầu xe trên cầu dẫn đến gây tai nạn cho người lưu thông cùng tuyến đường đó chiếm con số không nhỏ. Như vậy, quay đầu xe trên cầu sẽ bị xử phạt như thế nào? Tham khảo qua bài viết dưới đây của công ty Luật Hùng Sơn để hiểu rõ hơn về vấn đề này

Quảng cáo

1. Quy định của pháp luật về quay đầu xe trên cầu:

Có thể thấy hành vi quay đầu xe trên cầu là hành vi hết sức nguy hiểm, ảnh hưởng đến những  người đang lưu thông trên cầu và những người đang chuẩn bị lên cầu, hơn hết là nguy hiểm cho chính bản thân người đó nữa. Như vậy, hành vi này là hành vi cấm trong Luật giao thông đường bộ

Cụ thể, Luật giao thông đường bộ nghiêm cấm người điều khiển phương tiện như ô tô, xe máy chuyên dùng, máy kéo mà có hành vi quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, đầu cầu, trên cầu, trong hầm đường bộ, ngầm, đường cao tốc, gầm cầu vượt, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường dốc, đường sắt, đoạn đường cong, đường hẹp khiến tầm nhìn bị che khuất.

Như vậy theo quy định trên của Luật giao thông đường bộ thì người điều khiển phương tiện giao thông không được quay đầu xe trên cầu. Hành vi này là hành vi pháp luật cấm, do đó nếu người điều khiển phương tiện vi phạm sẽ bị xử lý vi phạm hành chính

Quảng cáo

 

quay đầu xe trên cầu

 

2. Mức xử phạt đối với hành vi quay đầu xe trên cầu:  

Căn cứ theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP tại điểm k khoản 2 của Điều 5 quy định như sau:

Xử phạt những người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ như xe ô tô hay các loại xe tương tư giống như xe ô tô mà có hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, cụ thể đó là hành vi quay đầu xe ở trên cầu, đầu cầu, hay những phần đường dành cho người đi bộ qua đường, gầm cầu vượt, đường dốc, đoạn đường cong, đường hẹp tầm nhìn bị che khuất, và nơi có biển báo cấm quay đầu xe thì sẽ bị phạt tiền với mức phạt  từ 300 nghìn đồng đến 400 nghìn đồng 

♦ Ngoài ra, người điều khiển có thể bị tước Giấy phép lái xe

Căn cứ Điểm c khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

  1. Ngoài việc bị phạt tiền, người Điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
  2. c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông, thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k,Điểm l, Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm k, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7;

Tóm lại, nếu bạn là người điều khiển các phương tiện nói trên mà có hành vi quay đầu xe trên cầu sẽ bị phạt hành chính, ngoài ra nếu hành vi này dẫn đến việc gây tai nạn thì sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng- 04 tháng. Nếu vẫn còn thắc mắc về vấn đề này hoặc các vấn đề khác xin hãy liên hệ qua số hotline của công ty Luật Hùng Sơn để nhận được sự trợ giúp của đội ngũ pháp lý giàu kinh nghiệm và nhiệt tình.

Vui lòng đánh giá!
Ls. Nguyễn Minh Hải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn