logo

Mới nhất: Đã có lịch nghỉ lễ Quốc Khánh 02/9 năm 2020

  • LS. Hùng Sơn |
  • 06-08-2020 |
  • Tin tức , |
  • 1097 Lượt xem

Năm 2020 là năm cuối cùng mà người lao động được nghỉ ngày lễ Quốc khánh theo quy định tại Bộ Luật lao động 2012. Bắt đầu từ năm 2021 tới, lịch nghỉ Lễ Quốc khánh sẽ có sự thay đổi, thực hiện theo Bộ luật lao động năm 2019.

Dịp Lễ Quốc khánh 02/09/2020 người lao động được nghỉ mấy ngày?

Theo Bộ Luật lao động 2012 tại khoản 1 Điều 115 có quy định, người lao động được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương ngày lễ Quốc khánh 02/09 dương lihcj là 01 ngày.

Ngày Quốc khánh năm nay sẽ rơi vào Thứ tư vì vậy nên cán bộ, công chức, viên chức và người lao động sẽ chỉ được nghỉ 01 ngày và được hưởng nguyên lương.

Tuy nhiên, từ năm 2021 khi mà Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thì ngày Quốc khánh người lao động sẽ được nghỉ 02 ngày bao gồm: ngày 02/09 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau.

lịch nghỉ lễ quốc khánh 02/9/2020

Lương được tính như thế nào nếu đi làm ngày Quốc khánh?

Bộ Luật lao động 2012 tại Điều 97, tiền lương làm thêm giờ hiện nay được quy định.

Theo đó, người lao động khi làm thêm giờ sẽ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm vào các ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất sẽ bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Như vậy, nếu như cán bộ, công chức, viên chức và người lao động nếu đi làm vào ngày 02/9, tổng tiền lương mà người lao động sẽ nhận được ít nhất bằng 400% tiền lương của ngày làm việc bình thường.

Nếu như người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc sẽ được trả lương theo quy định trên, người lao động sẽ còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Chú ý: Người sử dụng lao động sẽ không được ép người lao động đi làm vào ngày nghỉ 02/9 mà chỉ bố trí người lao động đi làm khi được sự đồng ý của họ.

Doanh nghiệp sẽ bị phạt bao nhiều nếu không cho người lao động nghỉ Lễ

Hiện nay, việc xử phạt người sử dụng lao động mà vi phạm về quy định về lao động được quy định tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP. Cụ thể, tại khoản 2 Điều 17 của Nghị định 28/2020/NĐ-CP này có quy định như sau :

Phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hàng tuần, nghỉ hàng năm hoặc nghỉ Lễ, Tết.

Như vậy, nếu như người sử dụng lao động mà không cho người lao động nghỉ Lễ Quốc khánh 02/09, không trả hoặc trả không đủ tiền lương khi người lao động đi làm vào ngày Lễ này sẽ bị phạt đến 20 triệu đồng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo